Làm sao để nối các dòng có cùng mã gần nhau???

• Thread starter hongthuanle
  • Ngày gửi
H

hongthuanle

Guest
26/10/04
20
0
1
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi làm sao để nối các dòng có cùng một mã lại gấn nhau không. Giả sử hàng tháng minh có lập một bảng hàng hoá Sản xuất ra trong tháng. Giả sử các mặt hàng có mã là A, B, C...sắp xếp lẫn nhau trong một bảng. Mình muốn hỏi các bạn là làm thế nào để các dòng mà có mã cùng nhau sẽ được xếp gần nhau:
VD
STT Mã hàng Công đoạn Đơn giá Thành tiền
1 A
2 A
3 A
A
B
b
b
b
b
C
C
.......................................................................
Cách mình thường làm là Lọc sau đó cắt dán sang một Sheet khác nhưng rất lâu vì Công ty mình một tháng sản xuất ra rất nhiều sản phẩm lên hay có sự nhầm lẫn.
Rất mong được sự giúp đỡ của các ban.
Mình cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthuanle

Guest
26/10/04
20
0
1
Ha Noi
Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình chưa làm thử, nhưng ở cơ quan mình anh cùng phòng anh làm phức tạp lắm. Cảm ơn bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không cò gì mà phức tạp cả, chỉ cần vài thao tác là xong. Hãy thử đi, bạn sẽ biết ngay thôi mà.

Anh cùng phòng làm phức tạp vì anh ấy tung hỏa mù đấy! Hì hì hì...

H

hongthuanle

Guest
26/10/04
20
0
1
Ha Noi
Cảm ơn các bạn nhiều lắm mình đã làm được rổi. Cái này đơn giản thế mà mình khôngnghĩ ra.

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
43
HN
có thể vào data chọn sort

O

omron

Guest
28/6/05
34
0
0
47
TPHCM
Mình cũng là lính mới ! Hôm trước thấy anh bạn cũ không cần sort mà sheet báo cáo tự động sort theo mã hàng. Mình thấy không có macro nào cả ! Có ai có cách làm khác nữa không ? (bia nha...........)

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Thế thì anh bạn đó vào bằng tay rồi! Mọi phần mềm quản trị dữ liệu đều không thế thiếu chức năng này, nếu không dùng nó thì một dùng bằng tay hai là có phép biến hóa.

T

thongoc76

Guest
31/5/05
14
0
0
VUNGTAU
A, ban ơi ban co the vao mục Data chon
- Privot Table and Privot Chart Report
Chọn Next, khi thấy dòng Range ban nhấp vào bản dữ liệu nhớ là phải có dòng Mã hàng, số TTT ..., sau đó bạn chọn Next. Khi bạn thấy xuất hiện Existing workshet thì bạn chọn nơi mà bạn có thể đặt bảng báo cáo đó ( có thể trong một sheet khác ), tiếp hteo bạn nhấp vào chữ Layout ( cái này mới quan trọng đây) bạn sẽ thấy xuất hiện dữ liệu Row, Colum , Data có nghĩa là cột bạn muốn đặt dữ liệu gì VD: ở đâu là mặt hàng, dòng là loại hàng, Data có thê là sum của tiền or sum của loại do bạn chọn( bằng cách nhắp chột vào các dòng dữ liệu kế bên dòng Layout , Sau đó bạn nhắp OK , và finish. Bạn sẽ thấy bảng dữ liệu xuất hiện ờ sheet mà bạn muốn đặt nếu sai bạn làm lại ( tốt nhất là bạn đừng đặt bảng dữ liệu cùng sheet với bảng báo cáo, nếu không khi bạn save có khi dữ liệu ban đầu chưa xử lý có khi bị mất . Chúc bạn thành công nha

O

omron

Guest
28/6/05
34
0
0
47
TPHCM
thongoc76 nói:
A, ban ơi ban co the vao mục Data chon
- Privot Table and Privot Chart Report
Chọn Next, khi thấy dòng Range ban nhấp vào bản dữ liệu nhớ là phải có dòng Mã hàng, số TTT ..., sau đó bạn chọn Next. Khi bạn thấy xuất hiện Existing workshet thì bạn chọn nơi mà bạn có thể đặt bảng báo cáo đó ( có thể trong một sheet khác ), tiếp hteo bạn nhấp vào chữ Layout ( cái này mới quan trọng đây) bạn sẽ thấy xuất hiện dữ liệu Row, Colum , Data có nghĩa là cột bạn muốn đặt dữ liệu gì VD: ở đâu là mặt hàng, dòng là loại hàng, Data có thê là sum của tiền or sum của loại do bạn chọn( bằng cách nhắp chột vào các dòng dữ liệu kế bên dòng Layout , Sau đó bạn nhắp OK , và finish. Bạn sẽ thấy bảng dữ liệu xuất hiện ờ sheet mà bạn muốn đặt nếu sai bạn làm lại ( tốt nhất là bạn đừng đặt bảng dữ liệu cùng sheet với bảng báo cáo, nếu không khi bạn save có khi dữ liệu ban đầu chưa xử lý có khi bị mất . Chúc bạn thành công nha

Cám ơn thongoc76 nha ! cách của bạn rất hay ! Hình như anh ấy làm như vậy

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Nếu chỉ muốn sắp xếp sao cho các dòng giống nhau, xuất hiện gần nhau, thì chức năng Data / sort là đơn giản và hiệu quả nhất. Nếu bạn biết đôi chút về VBA, bạn có thể viết đọan Code sao cho khi nhập dữ liệu, là cột bạn muốn Sort, sẽ tự động sắp xếp ngay vào vị trí cần thiết mà bạn không cần chọn Data / Sort. Còn nếu bạn cần phân tích thêm dữ liệu ngòai việc sắp xếp, bạn mới cần sử dụng Pivot Table. Có nhiều cách khác nhau để thực hiện một vấn đề, nhưng cách nào dễ nhất sẽ là cách tốt nhất, bạn à

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA