Khấu hao CCDC

• Thread starter anhlun
  • Ngày gửi
A

anhlun

Sơ cấp
5/5/09
3
0
0
35
Quang Ngai
Các anh chị ơi cho em hỏi chút. Công ty em có mua một số máy móc như:
máy cắt : 1.550.000 đ (giá chưa VAT)
máy in : 2.230.000 đ (giá chưa VAT)
em đã nhập kho nhưng khi xuất kho thi thời gian khấu hao của những máy này là khoảng bao lâu.Em đã cho khấu hao khoảng 10 tháng không biết có đúng không.Các anh chị giúp em với.Em cảm ơn mấy anh chị nhiều nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT
CCDC thì không khấu hao mà chỉ phân bổ, phân bổ 1-3 năm, tùy bạn lựa chọn sao cho phù hợp

S

Sakura87

Trung cấp
24/4/08
67
0
6
hanoi
Đúng rùi, CCDC thì phân bổ. Trường hợp này bạn có thể phân bổ 2 năm cũng đc

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Các anh chị ơi cho em hỏi chút. Công ty em có mua một số máy móc như:
máy cắt : 1.550.000 đ (giá chưa VAT)
máy in : 2.230.000 đ (giá chưa VAT)
em đã nhập kho nhưng khi xuất kho thi thời gian khấu hao của những máy này là khoảng bao lâu.Em đã cho khấu hao khoảng 10 tháng không biết có đúng không.Các anh chị giúp em với.Em cảm ơn mấy anh chị nhiều nha.

Khi xuất kho, bạn hạch toán: Nợ 242/Có 153 sau đó phân bổ hàng tháng, hàng năm tuỳ vào điều kiện kinh doanh của công ty.

H

haketoanMH

Guest
Khtscd

Chiếc xe ô tô đã qua sử dụng mà Cty tôi mua vào chỉ có Hợp đồng mua bán, (có công chứng), biên laithu lệ phí trước bạ, hoá đơn thu phí bảo hiểm. Người bán xe cũng đã giao lại toàn bộ hồ sơ của họ cho Cty tôi Vì trước đây họ cũng mua xe của một Cty bao gồm hoá đơn VAT, tờ khai hải quan và các giấy tờ khác có liên quan. Như vậy đã đủ điều kiện để tôi trích KHTSCD chưa?
Hay tôi bắt buốc phải lên chi cục thuế mua 1 tờ hoá đơn để chứng nhận giá trí thực tế của chiếc xe đó?
Chiếc xe ô tô của tôi đã qua sử dụng rồi thì thời gian trích khấu hao có được giảm không

V

vhdung87

Guest
3/11/08
21
0
0
36
hà nội
theo ý kiến của mình thì bạn cứ phân bổ hết vào chi phí của 01 năm thôi.vì giá trị của nó <5 triệu mà.nếu lớn hơn năm triệu thì treo trên 242 rồi phân bổ làm 02 năm.mỗi năm 50%.

H

hyv

Sơ cấp
7/9/09
17
0
1
59
hà nội
Bạn phân bổ 1 năm thôi giá trị CCDC nhỏ mà

N

ninhhapec

Trung cấp
13/12/06
135
0
0
44
09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
Chiếc xe ô tô đã qua sử dụng mà Cty tôi mua vào chỉ có Hợp đồng mua bán, (có công chứng), biên laithu lệ phí trước bạ, hoá đơn thu phí bảo hiểm. Người bán xe cũng đã giao lại toàn bộ hồ sơ của họ cho Cty tôi Vì trước đây họ cũng mua xe của một Cty bao gồm hoá đơn VAT, tờ khai hải quan và các giấy tờ khác có liên quan. Như vậy đã đủ điều kiện để tôi trích KHTSCD chưa?
Hay tôi bắt buốc phải lên chi cục thuế mua 1 tờ hoá đơn để chứng nhận giá trí thực tế của chiếc xe đó?
Chiếc xe ô tô của tôi đã qua sử dụng rồi thì thời gian trích khấu hao có được giảm không

Cty em cũng đang gặp tình trạng y như của bạn,vậy bạn đã sử lý được chưa?Và làm như thế nào?

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Cty em cũng đang gặp tình trạng y như của bạn,vậy bạn đã sử lý được chưa?Và làm như thế nào?

để chắc ăn thì nên lên thuế mà mua hoá đơn sau này khi quyết toán không phải bị bắt bẻ. Mua xe củ của người ta nhưng đối với DN mình thì đó là xe mới nên trích KH theo thời gian quyết định 203 ấy

T

Truong thi van

Sơ cấp
4/1/10
3
0
0
Hung Yen
Theo minh thi ban nen phan bo vao chi phi luon di vi gia tri cua no cung nho ma

H

helena1384

Sơ cấp
28/8/08
7
0
1
40
Tây Ninh
Khi CCDC Thanh lý rồi đã hạch toán vào chi phí như vậy có theo dõi trên sổ quản lý CCDC không? Nếu không(xóa) trên sổ QL thì phần phản ánh chi phí đã phân bổ không khớp với Tài khoản chi phí như thế A Kiểm toán không đồng ý . Mong các bác chỉ với...!!!

L

Luyentran

Guest
16/8/07
2
0
0
Quynh Mai, Ha Noi
Mình đi tập huấn thuế thì theo TT về luật thuế TNDN mới thì mua xe cũ không cần có hoá đơn, chỉ cần hợp đồng công chứng, nộp thuế trước bạ và sang tên trên giấy tờ đăng ký xe là bạn được đưa vào làm TSCD của công ty để trích khấu hao rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA