Doanh thu phát sinh khi chưa có chi phí

• Thread starter Nguyen Ha
  • Ngày gửi
N

Nguyen Ha

Guest
21/3/06
22
0
0
Tp.hcm
Xin chào, cho mình hỏi, bên mình là nhà xuất bản có làm hợp đồng in sách cho khách hàng, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn trước trong năm 2009 (khách hàng (khách hàng chưa thanh tóan tiền) nhưng qua năm sau mình mới in và giao sách cho khách. Trong năm 2009 mình phải kê khai thuế đầu ra nhưng chưa có chi phí nên không thể lên doanh thu hóa đơn này, vậy mình phải hạch tóan làm sao cho dễ theo dõi.
Còn nếu khách hàng nhận hóa đơn và thanh tóan tiền trước cho bên mình thì bên mình có thể thêm TK 3387 của bên doanh nghiệp để treo lại doanh thu này được không hay có cách nào khác. Mong các bạn giúp đỡ. Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Xin chào, cho mình hỏi, bên mình là nhà xuất bản có làm hợp đồng in sách cho khách hàng, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn trước trong năm 2009 (khách hàng (khách hàng chưa thanh tóan tiền) nhưng qua năm sau mình mới in và giao sách cho khách. Trong năm 2009 mình phải kê khai thuế đầu ra nhưng chưa có chi phí nên không thể lên doanh thu hóa đơn này, vậy mình phải hạch tóan làm sao cho dễ theo dõi.
Còn nếu khách hàng nhận hóa đơn và thanh tóan tiền trước cho bên mình thì bên mình có thể thêm TK 3387 của bên doanh nghiệp để treo lại doanh thu này được không hay có cách nào khác. Mong các bạn giúp đỡ. Cám ơn các bạn.

Nếu đã phát hành hoá đơn thì cho dù thế nào bên cơ quan thuế cũng tính vào doanh thu. Vì vậy bạn có thể hạch toán doanh thu ghi nhận trước , nhưng đồng thời bạn cũng phải ước tính chi phí phát sinh tương ứng để tính giá vốn hàng bán trong kỳ cho phù hợp.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Khi bạn xuất hoá đơn thì bạn phải ghi nhận doanh thu. Sao bạn lại áp dụng tk của ktdn được chứ.

N

Nguyen Ha

Guest
21/3/06
22
0
0
Tp.hcm
Bởi vì bên mình là sự nghiệp có thu, mình thấy nếu xét bản chất ra nó giống như một doanh nghiệp nhưng bên HCSN không có tài khỏan theo dõi DT nhận trước.

N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Mình cũng đang gặp trường hợp như bạn Nguyen Ha đang rối lắm các bác giúp tụi em với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA