Phí liên quan đến hàng nhập khẩu

• Thread starter ngoclyngoc
  • Ngày gửi
N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi chút nhé.

Khi nhập khẩu hàng hóa thì chi phí nào đưa vào giá trị hàng nhập khẩu để tính giá vốn, chi phí nào đưa vào chi phí bán hàng 642? Mình mới làm về xuất nhập khẩu nên chưa rõ lắm. Ví dụ như chi phí lưu kho, chi phí vận chuyển, xử lý hàng hóa, lệ phí hải quan,... Mình ko rõ hạch toán ntn nữa. :(

Mong cả nhà giúp đỡ.

Thanks !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Theo em làm thì e đưa hết các chi phí vận chuyển, lưu kho, xử lý hàng hóa, ... vào giá vồn hàng nhập -156, còn lệ phí hải quan thì đưa vào 642. Như thế có đúng ko ah?

Nhưng nếu các chi phí quá lớn thì khi đưa vào giá hàng nhập sẽ làm giá vốn tăng lên nhiều. Để tránh tính trạng này em đưa bớt vào chi phí 642 được ko ? ví dụ như Cp xử lý hàng hóa, lưu kho chẳng hạn

Không biết e làm như vậy có được ko nhỉ? Mong mọi người reply sớm giùm em nha.

Thanksssss

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Mọi người cho mình hỏi chút nhé.

Khi nhập khẩu hàng hóa thì chi phí nào đưa vào giá trị hàng nhập khẩu để tính giá vốn, chi phí nào đưa vào chi phí bán hàng 642? Mình mới làm về xuất nhập khẩu nên chưa rõ lắm. Ví dụ như chi phí lưu kho, chi phí vận chuyển, xử lý hàng hóa, lệ phí hải quan,... Mình ko rõ hạch toán ntn nữa. :(

Mong cả nhà giúp đỡ.

Thanks !

Đối với hàng nhập khẩu thì chi phí nhập hàng( vận chuyển, lưu kho, xử lý hàng hoá,...) là tính vào trị giá hàng nhập để tính giá vốn hàng bán sau này chứ sao lại đưa vào chi phí bán hàng?:wall:

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Úi em nhầm :) Ý em nói là đưa vào chi phí 642 vì cty em làm theo quyết định 48 mà. Nên chi phí bản hàng cũng là 642. :) Đúng ko ah?

Em đã hỏi đc rùi. CHỉ có lệ phí hải quan là đưa vào chi phí 642 thôi, còn các Cp khác liên quan đến nhập khẩu đều đưa vào giá vốn hết. Đúng ko nhỉ?

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Tất cả các chi phí liên quan đến lô hàng nhập khẩu đó bạn đưa vào giá vốn hết kể cả lệ phí hải quan, chứ 642 là chi phí quản lý doanh nghiệp bạn đưa vào đó làm chi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA