Tính thuế nhà thầu như này đã đúng chưa?

• Thread starter Ton Phuong Linh
  • Ngày gửi
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Các bạn ơi giúp mình với, Công ty mình chuẩn bị ký hợp đồng tư vấn thiết kế với nhà thầu Hong Kong, giá trị gói thầu chưa thuế là 7.600.000 USD.
Mình thính thuế nhà thầu như này:
Doanh thu tính thuế GTGT = 7.600.000/1-(50%*10%)=8.000.000
Trong đó: 50% là tỉ lệ GTGT tính trên Dthu
10% là thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ tư vấn.
GTGT = Dthu tính thuế * tỉ lệ GTGT tính trên Dthu = 8.000.000 * 50%= 4.000.000
Thuế GTGT = 4.000.000 * 10% = 400.000

** Doanh thu tính thuế TNDN = DTh chưa thuế/ 1-(tỉ lệ thuế TNDN trên DT tính thuế) = 7.600.000/1-0,05= 8.000.000.
Thuế TNDN = 8.000.000 * 5% = 400.000

Các bạn cho mình hỏi mình làm như vậy có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Các bạn ơi giúp mình với, Công ty mình chuẩn bị ký hợp đồng tư vấn thiết kế với nhà thầu Hong Kong, giá trị gói thầu chưa thuế là 7.600.000 USD.
Mình thính thuế nhà thầu như này:
Doanh thu tính thuế GTGT = 7.600.000/1-(50%*10%)=8.000.000
Trong đó: 50% là tỉ lệ GTGT tính trên Dthu
10% là thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ tư vấn.
GTGT = Dthu tính thuế * tỉ lệ GTGT tính trên Dthu = 8.000.000 * 50%= 4.000.000
Thuế GTGT = 4.000.000 * 10% = 400.000

** Doanh thu tính thuế TNDN = DTh chưa thuế/ 1-(tỉ lệ thuế TNDN trên DT tính thuế) = 7.600.000/1-0,05= 8.000.000.

Các bạn cho mình hỏi mình làm như vậy có đúng không?
Bạn làm sai rồi, trước tiên bạn phải tính thuế nhà thầu cho phần thuế TNDN
*Doanh thu tính thuế TNDN = DTh chưa thuế/ 1-(tỉ lệ thuế TNDN trên DT tính thuế) = 7.600.000/1-0,05= 8.000.000.
Sau đó bạn tính thuế nhà thầu cho phần thuế GTGT
Thuế GTGT = GTGT * thuế suất thuế GTGT
GTGT = Doanh thu tính thuế GTGT * tỷ lệ % GTGT tính trên doanh thu
Doanh thu tính thuế GTGT = DT chưa bao gồm thuế GTGT/ 1 - tỷ lệ % GTGT tính trên doanh thu * thuế suất thuế GTGT
Thế nên:
Doanh thu tính thuế GTGT = 8.000.000/(1-50%*10%)=8.421.052,63
GTGT = 8.421.052,63 * 0.5 = 4.210.526,32
Thuế GTGT = 4.210.526,32 * 0.1 = 421.052,63

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cảm ơn bạn đã trả lời mình, có chắc chắn bạn tính đúng ko vì mình đang phân vân là Dthu tính thuế GTGT là dùng DThu chưa thuế (mình nghĩ là dthu NET ko bao gồm thuế TNDN), mình đang làm lần đầu nên còn ko chắc lắm, bạn đã làm rồi thì chỉ bảo cho mình.
Tại sáng nay mình có lên Cục Thuế Hà Nội hỏi đưa ra bài mình làm như trên thì họ bảo đúng nhưng vẫn còn đang phân vân vì họ cũng ko xem ky cho mình lắm.
Như bạn nói thì mình tính đúng thuế TNDN rồi, còn thuế GTGT mình tính chưa đúng, bạn khẳng định cho mình yên tâm nhé!
Cảm ơn bạn nhiều lắm vì mình đang phải làm gấp.

phong2v

phong2v

Guest
Cảm ơn bạn đã trả lời mình, có chắc chắn bạn tính đúng ko vì mình đang phân vân là Dthu tính thuế GTGT là dùng DThu chưa thuế (mình nghĩ là dthu NET ko bao gồm thuế TNDN), mình đang làm lần đầu nên còn ko chắc lắm, bạn đã làm rồi thì chỉ bảo cho mình.
Tại sáng nay mình có lên Cục Thuế Hà Nội hỏi đưa ra bài mình làm như trên thì họ bảo đúng nhưng vẫn còn đang phân vân vì họ cũng ko xem ky cho mình lắm.
Như bạn nói thì mình tính đúng thuế TNDN rồi, còn thuế GTGT mình tính chưa đúng, bạn khẳng định cho mình yên tâm nhé!
Cảm ơn bạn nhiều lắm vì mình đang phải làm gấp.
hiiiii, mình hướng dẫn thì mình phải nói là đúng là điều đương nhiên rồi chứ, chẳng lẽ mình nói sai, hoá ra là hướng dẫn cho bạn làm sai à. hiiii
Theo thông tư 134 mới thì ko có ví dụ, tuy nhiên theo thông tư 05 cũ thì có ví dụ tương đối cụ thể, nên mình trích phần ví dụ (file đính kèm) cho bạn thêm tin tưởng nhé! Hoặc bạn có thể tìm trong diễn đàn, mình nhớ là cũng đã viết một vài bài tương đối chi tiết về vấn đề này
[FONT=&quot]
[/FONT]

Đính kèm

• New Microsoft Word Document (2).doc
    26.5 KB · Lượt xem: 75
T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Trường hợp này bạn phong2v đã tính thuế nhà thầu phải nộp đúng rồi đấy, bạn lưu ý là Doanh thu tính thuế TNDN = Doanh thu chưa bao gồm thuế GTGT, theo thông tư 134/2008/TT_BTC. Vì vậy giá trị HĐ NET của bạn là Doanh thu chưa bao gồm thuế TNDN để tính ra số thuế TNDN phải nộp, rồi mới tính thuế GTGT.

Nhưng mình chưa biết là thuế nhà thầu này kê khai và nộp hộ tiền thuế là thời gian nào nhỉ? Trong thông tư 05 quy định khá rõ về phần này: Trong phạm vi 15 ngày kể từ ngày thực hiện thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài, Bên Việt Nam lập tờ khai, xác định số thuế GTGT và thuế TNDN Nhà thầu nước ngoài phải nộp (Phụ lục số 02-NTNN ban hành kèm theo Thông tư này) và thực hiện nộp số thuế đã kê khai vào Ngân sách Nhà nước. Vì vậy khi nào mình chuyển khoản thanh toán tiền thì mới phải kê khai số thuế phải nộp, nên 1 HĐ có thể chia nhiều giai đoạn thanh toán và nộp thuế nhiều lần.
Nhưng TT 134/2008/TT-BTC thay thế cho thông tư 05/2005/TT-BTC thì lại ko nêu rõ. Chỉ có nói 1 dòng: Bên Việt Nam có trách nhiệm đăng ký thuế với cơ quan thuế để thực hiện nộp thay thuế cho Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài trong phạm vi 20 ngày làm việc kể từ khi ký hợp đồng.

Điều này có thể hiểu là trong vòng 20 ngày kể từ ngày ký Hợp đồng, doanh nghiệp phải gửi hồ sơ thuế tới cục thuế địa phương và nộp hộ luôn phần thuế nhà thầu hay không? Mình chưa tìm thấy văn bản hướng dẫn kê khai thuế Nhà Thầu của TT 134/2008/TT-BTC. Các bạn có văn bản hướng dẫn nào thì gửi cho mình nhé. Thanks cả nhà.

phong2v

phong2v

Guest
Trường hợp này bạn phong2v đã tính thuế nhà thầu phải nộp đúng rồi đấy, bạn lưu ý là Doanh thu tính thuế TNDN = Doanh thu chưa bao gồm thuế GTGT, theo thông tư 134/2008/TT_BTC. Vì vậy giá trị HĐ NET của bạn là Doanh thu chưa bao gồm thuế TNDN để tính ra số thuế TNDN phải nộp, rồi mới tính thuế GTGT.

Nhưng mình chưa biết là thuế nhà thầu này kê khai và nộp hộ tiền thuế là thời gian nào nhỉ? Trong thông tư 05 quy định khá rõ về phần này: Trong phạm vi 15 ngày kể từ ngày thực hiện thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài, Bên Việt Nam lập tờ khai, xác định số thuế GTGT và thuế TNDN Nhà thầu nước ngoài phải nộp (Phụ lục số 02-NTNN ban hành kèm theo Thông tư này) và thực hiện nộp số thuế đã kê khai vào Ngân sách Nhà nước. Vì vậy khi nào mình chuyển khoản thanh toán tiền thì mới phải kê khai số thuế phải nộp, nên 1 HĐ có thể chia nhiều giai đoạn thanh toán và nộp thuế nhiều lần.
Nhưng TT 134/2008/TT-BTC thay thế cho thông tư 05/2005/TT-BTC thì lại ko nêu rõ. Chỉ có nói 1 dòng: Bên Việt Nam có trách nhiệm đăng ký thuế với cơ quan thuế để thực hiện nộp thay thuế cho Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài trong phạm vi 20 ngày làm việc kể từ khi ký hợp đồng.

Điều này có thể hiểu là trong vòng 20 ngày kể từ ngày ký Hợp đồng, doanh nghiệp phải gửi hồ sơ thuế tới cục thuế địa phương và nộp hộ luôn phần thuế nhà thầu hay không? Mình chưa tìm thấy văn bản hướng dẫn kê khai thuế Nhà Thầu của TT 134/2008/TT-BTC. Các bạn có văn bản hướng dẫn nào thì gửi cho mình nhé. Thanks cả nhà.
Vấn đề này bạn phải tham khảo thêm TT 60.
Trong trường hợp này thì là nghĩa vụ thuế phát sinh từng lần thu nhập, theo tt60 thì
[FONT=&quot]3.4. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Vấn đề này bạn phải tham khảo thêm TT 60.
Trong trường hợp này thì là nghĩa vụ thuế phát sinh từng lần thu nhập, theo tt60 thì
[FONT=&quot]3.4. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

Cám ơn bạn đã quan tâm, bạn có thể cho mình biết bạn hiểu thế nào về đoạn trích TT134 này không: Bên Việt Nam có trách nhiệm đăng ký thuế với cơ quan thuế để thực hiện nộp thay thuế cho Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài trong phạm vi 20 ngày làm việc kể từ khi ký hợp đồng.

Sửa lần cuối:
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
hiiiii, mình hướng dẫn thì mình phải nói là đúng là điều đương nhiên rồi chứ, chẳng lẽ mình nói sai, hoá ra là hướng dẫn cho bạn làm sai à. hiiii
Theo thông tư 134 mới thì ko có ví dụ, tuy nhiên theo thông tư 05 cũ thì có ví dụ tương đối cụ thể, nên mình trích phần ví dụ (file đính kèm) cho bạn thêm tin tưởng nhé! Hoặc bạn có thể tìm trong diễn đàn, mình nhớ là cũng đã viết một vài bài tương đối chi tiết về vấn đề này
[FONT=&quot]
[/FONT]

Cảm ơn bạn phong2v nhiều nhé, vậy thì mình tin tưởng rồi, tại sáng nay mình vừa đi hởi 1 anh ở Cục thuế HN anh nói mình tính đúng chắc anh chưa xem kỹ cách tính của mình.

phong2v

phong2v

Guest
Cám ơn bạn đã quan tâm, bạn có thể cho mình biết bạn hiểu thế nào về đoạn trích TT134 này không: Bên Việt Nam có trách nhiệm đăng ký thuế với cơ quan thuế để thực hiện nộp thay thuế cho Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài trong phạm vi 20 ngày làm việc kể từ khi ký hợp đồng.

Về vấn đề này bạn lại phải nghiên cứu TT85/2007
Trích TT85
2.6. Hồ sơ đăng ký thuế đối với trường hợp nhà thầu và nhà thầu phụ nước ngoài không trực tiếp nộp thuế tại Việt Nam:
Đối với trường hợp nhà thầu và nhà thầu phụ nước ngoài, các hợp đồng, hợp tác kinh doanh của Việt Nam với người nước ngoài, nhưng bên nước ngoài không trực tiếp nộp thuế tại Việt Nam, thì bên Việt Nam ký hợp đồng với nhà thầu có trách nhiệm kê khai và nộp thuế cho bên nước ngoài. Bên Việt Nam được cấp một mã số thuế 10 số để sử dụng cho việc kê khai, nộp hộ thuế cho các nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài. Trường hợp bên Việt Nam ký hợp đồng là doanh nghiệp đã được cấp mã số thuế thì không được sử dụng mã số thuế của doanh nghiệp để kê khai, nộp thuế cho các nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài.
Hồ sơ đăng ký mã số thuế cho Bên Việt Nam ký hợp đồng nộp thuế cho nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài gồm:
[FONT=&quot]- Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu số 04.1-ĐK-TCT kèm theo Bản kê các nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài mà bên Việt Nam kê khai, nộp thay thuế. [/FONT]
[FONT=&quot]- Hợp đồng ký với nhà thầu nước ngoài (bản trích lục tiếng Việt). [/FONT]
[FONT=&quot]- Bản kê danh sách các nhà thầu phụ, nhà thầu phụ nước ngoài ký hợp đồng hợp tác kinh doanh có kê khai, nộp thuế thông qua bên Việt Nam. Mỗi nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài trong bản kê sẽ được cấp mã số thuế 13 số theo mã số thuế nộp hộ của Bên Việt Nam ký hợp đồng. Mã số thuế này được sử dụng để phân biệt số thuế phải nộp, đã nộp của từng nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài khi Bên Việt Nam ký hợp đồng kê khai và nộp hộ thuế với cơ quan Thuế. Bên Việt Nam ký hợp đồng phải thực hiện kê khai đăng ký thuế cho từng nhà thầu, nhà thầu phụ theo “Phụ lục tờ khai đăng ký thuế - Mẫu số 04.2-ĐK-TCT”; đồng thời phải làm thủ tục chấm dứt hiệu lực mã số 13 số của các nhà thầu nước ngoài khi chấm dứt hợp đồng. [/FONT]

Về việc thanh toán, bạn tham khảo đoạn sau:
Trích thông tư 60

X. Khai thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp của tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt nam và cá nhân nước ngoài hành nghề độc lập kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt nam (sau đây gọi là nhà thầu nước ngoài); Khai thuế khấu trừ và nộp thay cho các hãng vận tải nước ngoài.
2.2. Khai thuế khấu trừ của nhà thầu nước ngoài là loại khai theo lần phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài và khai quyết toán khi kết thúc hợp đồng nhà thầu.
Trường hợp bên Việt Nam thanh toán cho nhà thầu nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể đăng ký khai thuế theo tháng thay cho việc khai theo từng lần phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài.

phong2v

phong2v

Guest
Cảm ơn bạn phong2v nhiều nhé, vậy thì mình tin tưởng rồi, tại sáng nay mình vừa đi hởi 1 anh ở Cục thuế HN anh nói mình tính đúng chắc anh chưa xem kỹ cách tính của mình.
KO phải CB thuế nào cũng biết, ko phải CB thuế nào cũng giỏi, có thể CB thuế đó ko chuyên về vấn đề này, hoặc chưa va chạm vấn đề này nên ko bit, nên ko thể hoàn toàn tin đc, nhất là khi ko có văn bản mà chỉ hỏi qua nói chuyện nếu sai khi đó thì CB bạn có căn cứ gì ko,

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Bạn phong2v ơi, quê bạn cũng ở Hải Hậu à, giống mình quá, quê gốc mình cũng ở đó, công ty mình mới thành lập chắc còn rất nhiều vướng mắc về thuế, bạn có thể cho mình xin số điện thoại và email để nếu cần mình có thể liên lạc với bạn được không ĐT của mình là: 0979 700258 (Thảo) Email: ntpthaolan@yahoo.com.vn.
Rất mong được làm quen với bạn, mong bạn giúp đỡ mình.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Bạn Phong 2V ơi, cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa là: DN mình đang chuẩn bị ký hợp đồng với 1 đối tác nước ngoài nhưng có trụ sở ở Việt Nam thì có áp dụng TT134 để tính thuế nhà thầu ko? Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé!

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Bạn Phong 2V ơi, cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa là: DN mình đang chuẩn bị ký hợp đồng với 1 đối tác nước ngoài nhưng có trụ sở ở Việt Nam thì có áp dụng TT134 để tính thuế nhà thầu ko? Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé!

Tại điểm 1, mục III, phần B TT 134/2008/TT-BTC có nêu:
1. Đối tượng và điều kiện áp dụng

Bên Việt Nam nộp thay thuế cho Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài nộp thuế theo hướng dẫn tại Điểm 2, Điểm 3 Mục III Phần B Thông tư này nếu Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài không đáp ứng được một trong các điều kiện nêu tại Điểm 1 Mục II Phần B Thông tư này.

Điều kiện tại điểm 1 Mục II Phần B:
(i) Có cơ sở thường trú tại Việt Nam, hoặc là đối tượng cư trú tại Việt Nam;

(ii) Thời hạn kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ từ 183 ngày trở lên kể từ ngày hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ có hiệu lực;

(iii) Áp dụng chế độ kế toán Việt Nam.

Nếu không đáp ứng được 3 điều kiện trên thì Doanh nghiệp sẽ nộp hộ thuế nhà thầu cho Doanh nghiệp nước ngoài.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cảm ơn bạn đã trả lời mình. Vấn đề này mình cũng vừa tham khảo 1 số người bên thuế rồi, trường hợp của mình là đối tác có trụ sở ở Việt Nam, thời hạn hoạt động 10 năm và hoạt động theo luật DN nên ko phải nộp thuế nhà thầu mà kê khai thuế GTGT như 1 DN VN bình thường.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Nhân tiện đây cho mình hỏi:
1. Trường hợp nhà thầu nước ngoài đã có MST đã đăng ký năm trước l(à 2008) thì năm nay (2009) có cần đăgn ký MST mới ko, hay cứ theo MST mà kê khai nộp thuế
2. Thuế GTGT nhà thầu được khấu trừ. Vậy kê khai khấu trừ thế nào
Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA