Khấu trừ thuế TNCN tại nguồn?

• Thread starter myduong
  • Ngày gửi
M

myduong

Guest
13/4/09
16
0
0
39
Ha noi
Chào các bạn,

Công ty mình chuyên ngành dịch thuật nên có thuê cộng tác viên để hỗ trợ trong công việc. Lương chi trả cho các CTV cũng từ 1.000.000 trở lên. Theo luật thuế quy định đơn vị sẽ khấu trừ 20% phần lương chi trả đối với CTV chưa có MST và 10% nếu đã có MST. Vậy mình muốn hỏi:
1. Cty mình khấu trừ thuế TNCN từ lương chi trả CTV và xuất phiếu thu cho họ để ghi nhận khoản tiền này và có trách nhiệm nộp hộ họ lên thuế có được không?
2. Và nếu Cty mình muốn CTV có nghĩa vụ tự kê khai nộp thuế thì có phải khấu trừ 10 - 20% theo quy định nữa không hay trả họ toàn bộ số tiền họ được hưởng?

Mong các bạn tham gia đóng góp ý kiến cho mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào các bạn,

Công ty mình chuyên ngành dịch thuật nên có thuê cộng tác viên để hỗ trợ trong công việc. Lương chi trả cho các CTV cũng từ 1.000.000 trở lên. Theo luật thuế quy định đơn vị sẽ khấu trừ 20% phần lương chi trả đối với CTV chưa có MST và 10% nếu đã có MST. Vậy mình muốn hỏi:
1. Cty mình khấu trừ thuế TNCN từ lương chi trả CTV và xuất phiếu thu cho họ để ghi nhận khoản tiền này và có trách nhiệm nộp hộ họ lên thuế có được không?
2. Và nếu Cty mình muốn CTV có nghĩa vụ tự kê khai nộp thuế thì có phải khấu trừ 10 - 20% theo quy định nữa không hay trả họ toàn bộ số tiền họ được hưởng?

đối với khoản thu nhập không thường xuyên như vầy thì theo TT62 sửa đổi, bổ sung TT84 thống nhất khấu trừ 10% dùa có hay ko có MST

khi cty bạn nộp thuế thì bạn làm tờ khai sau đó lên kho bạc nộp thuế, họ sẽ cấp biên lai thuế TNCN, biên lai này mới là chúng từ chính thức là đã đóng thuế

Cá nhân mà có thu nhập ở nhiều nơi thì họ sẽ tổng hợp lại toàn bộ thu nhập trong năm để QT và tự quyết toán với cục thuế hoặc ủy quyền cho cty nào có thu nhập thường xuyên
thân

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào các bạn,

- CHưa có MST cũng khấu trừ 10% thôi bạn ạ
- Đương nhiên cơ quan bạn phải tạm khấu trừ của họ và phải kê khai thuế TNCN hàng tháng rồi
- Cá nhân họ thực hiện quyết toán thuế nếu có yêu cầu