HĐ GTGT được khấu trừ

• Thread starter Cuteo
  • Ngày gửi
C

Cuteo

Guest
15/5/08
14
0
0
Đà Nẵng
Các bác Webketoan cho cuteo ý kiến với: chuyện là thế này: cuteo có mua hàng hoá cùng trong ngày 24/12/09, 01 HĐ mua bằng tiền mặt lúc sáng trị giá dưới 15tr, nhưng do hàng bán hết cần mua thêm để bán cho KH nên cuteo tiếp tục chuyển khoản mua lô hàng tiếp theo trị giá 120tr. thế các bác nhà mình bảo mình không được khấu trừ thuế món mua bằng tiềng mặt, các bác Web cho cuteo xin ý kiến với. cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Các bác Webketoan cho cuteo ý kiến với: chuyện là thế này: cuteo có mua hàng hoá cùng trong ngày 24/12/09, 01 HĐ mua bằng tiền mặt lúc sáng trị giá dưới 15tr, nhưng do hàng bán hết cần mua thêm để bán cho KH nên cuteo tiếp tục chuyển khoản mua lô hàng tiếp theo trị giá 120tr. thế các bác nhà mình bảo mình không được khấu trừ thuế món mua bằng tiềng mặt, các bác Web cho cuteo xin ý kiến với. cảm ơn

Thông tư 129/2008/TT-BTC -Thuế GTGT
“Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị trên hai mươi triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.”

Thân ái!

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest

đơn vị cuteo sẽ không được khấu trừ số thuế GTGT trong hoá đơn 15 tr kia. Vì tổng giá trị hàng hoá trong ngày mua cùng một đơn vị trên 20 tr
Cuteo tuơng tượng nhé! VD công ty cuteo mua 200 tr tiền hàng trong một ngày mà không muốn chuyẻn khoản thì xuất khoảng 11 cái hoá đơn (< 20 tr). Liệu có được không nhỉ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA