E viết sai bảng kê bán ra và mua vào sẽ bị làm sao?

  • Thread starter hoangnguyen89
  • Ngày gửi
H

hoangnguyen89

Sơ cấp
15/12/09
1
0
0
ha noi
#1
Hôm nay em giở toàn bộ hồ sơ kê khai thuế ra, ở bảng kê hoá đơn mua vào và bán ra phát hiện có 3 tháng nhầm ngày tháng phát hành hoá đơn. VD 11/05/2009 lại nhầm thành 11/05/2010 ko hiểu nhầm kiểu gì? Và nhầm mất 1 MST của khách hàng ở kê hoá đơn bán ra, em kéo rê chuột xuống nên nhầm. Giờ em phải làm sao để xử lý? em lo quá!
 
Z

zeronguyen

Sơ cấp
9/12/09
18
0
0
33
Hà Nội
#2
Ủa bạn kê nhầm năm như thế mà khi lưu phần mềm không báo lỗi à? Cái này tốt nhất nên tham khảo với người quản lý trực tiếp bên bạn xin ý kiến. Họ sẽ hợp tác thôi.

Không có gì nghiêm trọng đâu, đừng lo.
 
H

hungphuong1987

Sơ cấp
12/5/09
4
0
0
Hà nội
#3
Bạn giống mình, vẫn kê khai bằng tay, sử dụng excel đôi khi nhầm mà xem lại ko biết! Bạn lên gặp người hướng dẫn mình, ko có vấn đề gì đâu! Thanh tra cũng chỉ xem tờ khai, còn bảng kê xem qua loa thôi!
 
G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
#4
Bạn giống mình, vẫn kê khai bằng tay, sử dụng excel đôi khi nhầm mà xem lại ko biết! Bạn lên gặp người hướng dẫn mình, ko có vấn đề gì đâu! Thanh tra cũng chỉ xem tờ khai, còn bảng kê xem qua loa thôi!
Không làm thế được đâu bạn! Tốt nhất bạn làm lại bảng kê sau đó lên cơ quan thuế xin đổi lại 3 tháng bạn đã nộp. Chắc là không có vấn đề gì đâu!
 
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,170
4
38
33
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
#5
Hôm nay em giở toàn bộ hồ sơ kê khai thuế ra, ở bảng kê hoá đơn mua vào và bán ra phát hiện có 3 tháng nhầm ngày tháng phát hành hoá đơn. VD 11/05/2009 lại nhầm thành 11/05/2010 ko hiểu nhầm kiểu gì? Và nhầm mất 1 MST của khách hàng ở kê hoá đơn bán ra, em kéo rê chuột xuống nên nhầm. Giờ em phải làm sao để xử lý? em lo quá!
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế

bạn phôt lại hồ sơ cũ + làm lại hồ sơ mới đúng số liệu nộp lên là không sao hết
 
Z

zeronguyen

Sơ cấp
9/12/09
18
0
0
33
Hà Nội
#6
"Trường hợp người nộp thuế (NNT) khai bổ sung, điều chỉnh nhưng không làm tăng số tiền thuế phải nộp của kỳ có số liệu bổ sung, điều chỉnh thì người nộp thuế không phải nộp bổ sung số thuế sau kê khai bổ sung, điều chỉnh, không tính phạt chậm nộp tiền thuế. NNT bị xử phạt về hành vi vi phạm thủ tục thuế.

Hành vi khai không đúng, không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 31 của Luật Quản lý thuế (trừ trường hợp người nộp thuế được khai bổ sung theo quy định) bị phát hiện sau thời hạn quy định nộp hồ sơ khai thuế:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ mua vào, bán ra hoặc trên các tài liệu khác liên quan đến nghĩa vụ thuế."
Bạn Hương giúp mình giải thích điều này trong luật thuế được không? Một số chi cục vin vào đây để phạt những NNT kê khai sai dù đã tự điều chỉnh.
 

Thành viên trực tuyến

  • Lê Quỳnh 123
  • nguyễn châm 2112
  • daongocnam0603
  • Anhnguyen712
  • xediengiatot




Xem nhiều