Khi thay đổi thành viên góp vốn và mức góp vốn ???

• Thread starter Small_candle
  • Ngày gửi
S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Cty vốn Điều lệ: 900 tr ( 2 thành viên góp vốn: A: 450 tr, B: 450 tr). Khi thành viên B nhượng toàn bộ vốn góp cho C = 450 tr & A cũng nhượng 150 tr vốn góp sang cho C. SC phải ghi nhận nghiệp vụ này ntn đây ạ ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Nghiệp vụ kinh tế này không ảnh hưởng đến công tác kế toán của bạn vì nó chỉ liên quan đến việc thay đổi tên chủ sở hữu, không làm thay đổi tổng số vốn đầu tư. Và bạn có thể tham khảo thêm ở phần nguyên lý kế toán, khái niệm đơn vị kế toán (Accounting Entity) (không biết mình có nhớ nhầm không, English của mình hơi kém)

W

WhoamI

Cao cấp
Small_candle nói:
Cty vốn Điều lệ: 900 tr ( 2 thành viên góp vốn: A: 450 tr, B: 450 tr). Khi thành viên B nhượng toàn bộ vốn góp cho C = 450 tr & A cũng nhượng 150 tr vốn góp sang cho C. SC phải ghi nhận nghiệp vụ này ntn đây ạ ???
Tuy tổng vốn trên 411 của bạn không thay đổi nhưng nghiệp vụ trên vẫn ảnh hưởng đến số phát sinh hai bên trên TK 411 và ảnh hưởng đến tỷ lệ vốn góp của từng thành viên nên nghiệp vụ này phải được ghi nhận trên sổ KT. Bạn phải định khoản chi tiết TK 411 ( mở chi tiết cho mỗi người góp vốn) đồng thời vẫn phải làm Thay đổi đăng kinh doanh.

W

WhoamI

Cao cấp
Thay vốn góp = tiền mặt sang vốn góp = TSCĐ

Đây là một tình huống mà sáng nay có một chị bạn hỏi em:

Năm 2004 sếp em có góp thêm vốn : 450.000.000đ
Năm 2005 sếp muốn chuyển đổi vốn đã góp của sếp sang dạng TSCĐ chứ không phải là góp thêm vốn = TSCĐ nữa (Có nghĩa là Tổng vốn góp không thay đổi mà sếp chỉ muốn chuyển phần vốn góp bằng tiền của sếp sang góp vốn = TSCĐ thôi)

- Hình thức trên có phải là mua bán ( mua TSCĐ của Sếp ) không?
- Nếu không phải (hoặc không muốn) là hình thức mua bán, mà muốn chuyển đổi Vốn góp = Tiền sang góp vốn = TSCĐ. Có phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh không ạ?

Mong các bác cho em biết ý kiến nhé!

Sửa lần cuối:
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Việc chuyển vốn góp từ tiền mặt sang TSCĐ chẳng có gì khác nhau là mấy. Bạn chỉ cần định khoản: Nợ 211/Có 411: Nguyên giá TSCĐ. Chỉ có điều bạn lưu ý:
1. Nhớ trích khấu hao cho TSCĐ này khi nó trở thành TS của Cty
2. Chuyển quyến sở hữu TS (nếu là TS đang mang tên của sếp)
3. Làm lại giấy đăng ký kinh doanh

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Theo mình, W có thể thay đổi ĐKKD.
Trong Thông báo thay đổi, phần ĐK thay đổi vốn:
-Số vốn giảm:Tiền VN:450
-Số vốn ĐK mới=tổng số vốn ĐK cũ, trong đó vốn bằng TSCD:450.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Ông xếp đó có ý đồ gì khi yêu cầu điều này.
Theo tui con số góp vốn trên GDKKD chỉ có ý nghĩa thống kê và hạch tóan ban đầu. Khi đã là của công ty rồi thì còn có ý nghĩa gì nữa mà chuyển với đổi. Ông giám đốc này rối quá.
Hay là theo ý ổng thì khi TS góp vào rồi thì sau này giải thể có thể lại rút tài sản ra! chuyện này thì hỏng rành.

W

WhoamI

Cao cấp
lannhu nói:
Theo mình, W có thể thay đổi ĐKKD.
Trong Thông báo thay đổi, phần ĐK thay đổi vốn:
-Số vốn giảm:Tiền VN:450
-Số vốn ĐK mới=tổng số vốn ĐK cũ, trong đó vốn bằng TSCD:450.
Thanks lannhu!
Nếu phải thay đổi đăng ký kinh doanh thì là cách cuối cùng rồi! Vì thay đổi đăng ký kinh doanh thủ tục rườm rà, mất công đi lại lắm. Với lại tỷ lệ vốn góp và tổng số vốn góp không thay đổi, thì có cần phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh hay không?

W

WhoamI

Cao cấp
OverAC nói:
Ông xếp đó có ý đồ gì khi yêu cầu điều này.
Theo tui con số góp vốn trên GDKKD chỉ có ý nghĩa thống kê và hạch tóan ban đầu. Khi đã là của công ty rồi thì còn có ý nghĩa gì nữa mà chuyển với đổi. .
Không hiểu câu này?
Ông giám đốc này rối quá.
Hay là theo ý ổng thì khi TS góp vào rồi thì sau này giải thể có thể lại rút tài sản ra! chuyện này thì hỏng rành.
hihi...ông sếp này không có ý đồ gì đâu! Cái này kể lể ra thì buồn cười lắm mà lại còn vi phạm tiết lộ bí mật cấp công ty nữa. Nên các bác cứ coi đây là một tình huống với giả định là mọi cái đều bình thường và hợp lý nhé!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
WhoamI nói:
Thanks lannhu!
Nếu phải thay đổi đăng ký kinh doanh thì là cách cuối cùng rồi! Vì thay đổi đăng ký kinh doanh thủ tục rườm rà, mất công đi lại lắm. Với lại tỷ lệ vốn góp và tổng số vốn góp không thay đổi, thì có cần phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh hay không?
Nếu rườm rà mà có lợi thì cũng phải làm chứ W? (Bảo sếp share lại cái phần lợi í :biggrin: )
Trên giấy ĐKKD có thể hiện phần vốn góp bằng hiện kim hay hiện vật-> xem như là 1 chỉ tiêu trên GĐK=>phải thay đổi.
Tớ nghĩ vậy, nhưng tốt hơn hết là W gọi điện hỏi SKHĐT xem sao.

Hihi...tớ thử bật mí lý do của cty W thử đúng tẹo nào không nhé, Sếp W đang thiếu TM (chắc là để cho con đi du học :biggrin: ), thừa TS(Mẹc-xi-đì) mà lại không muốn thất thóat đồng nào và không muốn tăng trách nhiệm (cái này thì chắc là khách quan đây, tổng không muốn vì sợ bị chia quyền?)

Hì, tớ chỉ đóan chơi vậy thôi, hy vọng là không trúng tẹo nào. :lol:

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
Dear các members,
Cho tui hỏi câu này nhé.
Trên GPDKKD thì mình có vốn góp là 1tỉ với 3thành viên nhưng thực tế vốn góp lại bỏ vào nhiều hơn khoảng 2tỉ a' và số thành viên là 5người.Mọi người hợp tác với nhau theo kiểu ngầm thôi, không làm thủ tục tăng vốn và tăng thành viên.
Vậy xin hỏi, số vốn vượt quá đó mình hạch toán như thế nào?Sở KHDT hay cơ quan thuế có hỏi han gì không?
Giúp mình nhé! Thanks

W

WhoamI

Cao cấp
lannhu nói:
Hì, tớ chỉ đóan chơi vậy thôi, hy vọng là không trúng tẹo nào. :lol:
hehe..chẳng trúng tẹo nào vì con sếp mới ....3 tuổi mà! :lol:
Bật mí cái các bác nhé! là do quỹ tiền mặt của công ty ấy vĩ đại quá so với tồn quỹ thực tế thôi mà! Mà không phải sếp tớ đâu! :cheesebur

W

WhoamI

Cao cấp
THU TRAN nói:
Mọi người hợp tác với nhau theo kiểu ngầm thôi, không làm thủ tục tăng vốn và tăng thành viên.
Quan trọng là trên sổ sách KT của bạn đang ghi nhận số vốn góp đó như thế nào? có thay đổi gì so với ĐKKD hay không. Và quan trọng là "ý' các sếp thế nào? Nếu có thì mới phải làm TĐ ĐKKD. Còn nếu không thì ...càng đỡ phải đứng xếp hàng ở SKHĐT mà.

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
WhoamI nói:
Quan trọng là trên sổ sách KT của bạn đang ghi nhận số vốn góp đó như thế nào? có thay đổi gì so với ĐKKD hay không. Và quan trọng là "ý' các sếp thế nào? Nếu có thì mới phải làm TĐ ĐKKD. Còn nếu không thì ...càng đỡ phải đứng xếp hàng ở SKHĐT mà.

Huhu chưa biết ghi nhận như thế nào đây???
Nếu có thì mình đỡ phải nhức đầu nhưng giờ thì chưa nghe nói gì cả nên đành phải lên Web hỏi đây.
Các member chỉ cho mình trong trường hợp không thay đổi gì trong GP DKKD đi, phải như thế nào cho hợp lý.

:wall:

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
WhoamI nói:
Hì, phát hành cái khế ước vay vốn của 2 bác sếp còn lại thôi mà. Nhưng quan trọng là 2 bác này có đồng ý hay không?

Mình hông hiểu!
Mình có hợp đồng góp vốn với những người còn lại, nhưng đó chỉ là nội bộ thôi không mang ra Sở KHDT để đăng ký. Làm sao nhỉ???Trên tinh thần vẫn là y như trên Giấy phép nhưng số vốn bỏ vào lại nhiều hơn...có ai chỉ mình cách hạch toán đi, pls!!!!!
Thanks

:error:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA