Hóa đơn vận chuyển ...

• Thread starter lannsn
  • Ngày gửi
L

lannsn

Guest
26/5/06
39
0
0
40
tay ninh
Chào anh chị và các bạn trong diễn đàn !!
Cty mỉnh thuê xe của tư nhân để vận chuyển hàng và đã ký hợp đồng tư nhân, tư nhân không xuất hoá đơn. Không có hoá đơn thuê xe đầu vào thì công ty có thể xuất hoá đơn vận chuyển đầu ra cho khách hàng của cty mình được không ? Nếu đã xuất rồi và bên khách hàng của cty đã nhận hoá đơn và chịu thanh toán số tiền vận chuyển đó vậy hoá đơn đầu ra đó có hợp lý hợp lệ gì không ? nếu không hợp lệ thì giải quyết nó thế nào đây mình đã xuất hoá đơn rồi. Mọi người ơi hướng dẩn dùm minh?Cám ơn!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gacon2009

Guest
21/11/09
4
0
0
tiengiang
bạn đem hợp đồng đã ký tư nhân đó ra cục thuế, hay chi cục thuế nơi bạn nộp thuế mua hoá đơn của cục thuế đó. tất nhiên bạn phải đóng 1 khoảng phí (cao hay thấp tuỳ theo giá trị hợp đồng của bạn)

L

lannsn

Guest
26/5/06
39
0
0
40
tay ninh
Cty mìnhvẫn chưa lấy được hoá đơn của tư nhân nhưng cty căn cứ hợp đồng thụê xe nên cty đã xuất hoá đơn vận chuyển cho khách rồi. Vậy làm sao đây hoá đơn thuê xe thì không có mà hoá đơn vẫn chuyển đã xuất rồi và khách ia2ng đã lấy rồi. Mình đang rối về việc này.Mọi người giúp mình!!

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Theo mình thì cũng không có vấn đề gì ,vì đây là phí dịch vụ chứ không phải hàng hàng hóa bắt buộc phài có nhập mới xuất ,hơn nữa cty bạn đã kí hợp đồng .Có điều cty bạn mất khoản VAT đầu vào thôi
Còn các lần vc tiếp theo bạn nên yêu cầu bên thuê xe xuất HĐ đầu vào cho mình rồi đã trả tiền .và HĐ cũng cần làm kĩ hơn về điều khoản thanh toán.
Chúc bạn may mắn!!

T

trinhdao81

Guest
16/12/09
3
0
0
haiphong
nếu bạn không khớp được đầu vào để phía đầu vào viết hóa đơn của chi cục thuế thì đầu ra sẽ k hợp lệ đâu.bên vc tư nhân sẽ phải nộpmột khoản thuế .

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Chào anh chị và các bạn trong diễn đàn !!
Cty mỉnh thuê xe của tư nhân để vận chuyển hàng và đã ký hợp đồng tư nhân, tư nhân không xuất hoá đơn. Không có hoá đơn thuê xe đầu vào thì công ty có thể xuất hoá đơn vận chuyển đầu ra cho khách hàng của cty mình được không ? Nếu đã xuất rồi và bên khách hàng của cty đã nhận hoá đơn và chịu thanh toán số tiền vận chuyển đó vậy hoá đơn đầu ra đó có hợp lý hợp lệ gì không ? nếu không hợp lệ thì giải quyết nó thế nào đây mình đã xuất hoá đơn rồi. Mọi người ơi hướng dẩn dùm minh?Cám ơn!!!

Bạn có thể xử lý bằng cách sau:
1. Ký hợp đồng thuê ô tô với tư nhân, trong điều khoản hợp đồng ghi là thuê TSCĐ ( Nghĩa là thuê mỗi ô tô hay phương tiện vận tải thôi) Còn xăng dầu và người lái là Cty trả . Trong trường hợp đó bạn cầm hợp đồng đó lên cơ qua thế để bên đó viết hoá đơn thuê TS cho Cty bạn.
Sau đó cứ phát sinh vận tải chuyến nào bên bạn lấy hoá đơn xăng dầu vào nhật trình xe chuyến đó để phù hợp với phần bán ra là ok.
2. Ký hợp đồng vận tải theo chuyến, ghi là thanh toán tiền vào thời gian nào đó, thì mọi chi phsi vận tải bên mình thuê họ chịu hết. Cái đso cũng mang hợp đồng lên cơ quan thuế để viết hoá đơn cung cấp dịch vụ.
Tuy nhiên điều quan trọng bạn lưu ý là : Chậm nhất sau 10 ngày kể từ ngày ksy hơpk đồng bạn phải mang hợp đồng lên đăng ký với cơ quan thuế, ko có sẽ bị phạt vì tội chậm kê khai .......

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA