Thu nhập từ 2 Cty > 4Tr có phải nộp thuế TNCN không

• Thread starter Hoang Ha Giang
  • Ngày gửi
H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Cả nhà giúp mình với mình làm 2 công ty Thu nhập Cty A là 3tr, thu nhập Cty B là 2tr vậy mình có phải nộp thuế TNCN không?:036:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
có đấy bạn ơi. nhưng nếu bạn khai bên cty A thì bên Cty B ban khong phải khai nửa. tổng cộng hai bên lại nhưng khai một cty thôi.thân chào.

H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội

Thuế TNCN tính trên tổng số thu nhập nên bạn phải nộp thuế trên khoản tiền sau khi đã được giảm trừ

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
Cả nhà giúp mình với mình làm 2 công ty Thu nhập Cty A là 3tr, thu nhập Cty B là 2tr vậy mình có phải nộp thuế TNCN không?:036:

công ty bạn làm chính thức sẽ được tính giảm trừ,theo biễu lũy tiến, còn cty thứ 2(làm thêm) thì sẽ bị khấu trừ trên tổng thu nhập

H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Các bạn giúp mình việc này nữa nhé:
Công ty mình ký hợp đồng lao động thời hạn là 1năm. thu nhập bình quân mỗi tháng là 3.700.000đ/1 người. thu nhập chưa đạt mức phải đóng thuế thì có phải làm báo cáo quý thuế TNCN ko. có phải áp dụng theo biểu thuế luỹ tiến từng phần ko.
Hợp đồng lao động 1năm cũng có, 2 năm cũng có nhưng Cty mình không tham gia đóng bảo hiểm cho công nhân vậy có ảnh hưởng gì không

T

trinhdao81

Guest
16/12/09
3
0
0
haiphong
theo quy định mới thì dưới năm triệu phải kê khai theo quý.

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Công ty mình ký hợp đồng lao động thời hạn là 1năm. thu nhập bình quân mỗi tháng là 3.700.000đ/1 người. thu nhập chưa đạt mức phải đóng thuế thì có phải làm báo cáo quý thuế TNCN ko. có phải áp dụng theo biểu thuế luỹ tiến từng phần ko.
Hợp đồng lao động 1năm cũng có, 2 năm cũng có nhưng Cty mình không tham gia đóng bảo hiểm cho công nhân vậy có ảnh hưởng gì không

Hồi xưa, công ty em cũng không có cá nhân nào phải nộp thuế TNCN nhưng ra cơ quan thuế hỏi thì họ bảo vẫn phải nộp tờ khai hàng tháng, nếu không sẽ bị xử phạt hành chính.
Theo em thì công ty anh/chị đã làm hợp đồng lao động trên 1 năm đối với người lao động thì phải đóng BHXH cho CBNV để đảm bảo quyền lợi cho CBNV

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM

1/Không có đối tượng đóng thuế thì k cần làm báo cáo.
2/ Có chứ bạn, ảnh hưởng nhiều, hợp đồng trên 3tháng là phải đóng BH rồi, giờ bạn k tham gia, sau này BH cũng truy thu ah

K

khiem0153

Guest
26/3/08
21
0
1
Hanoi
Các bạn lưu ý nhé, đối với trường hợp làm 2 công ty thì:
- Ở công ty chính (Công ty 1) bạn sẽ đăng ký giảm trừ bản thân và người phụ thuộc và áp dụng biểu thuế suất lũy tiến từng phần.
- Công ty phụ (Công ty 2, 3) : mỗi lần nhận thu nhập từ 500.000 đồng trở lên bạn sẽ bị nơi trả thu nhập khấu trừ thuế 10% (áp dụng thống nhất mức khấu trừ 10% cho các cá nhân có thu nhập: có MST cũng như không có MST) trước khi trả. Cuối năm bạn có thể quyết toán thuế trên toàn bộ thu nhập của bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA