Tăng vốn điều lệ, giữ nguyên tỷ lệ góp vốn ban đầu

• Thread starter bluewatervt
  • Ngày gửi
B

bluewatervt

Guest
1/12/08
1
0
0
40
VT
Các A/C thông thái giúp E với.

Cty E là CTy Cổ phần có tỷ lệ góp vốn là 50-45-5 (3 thành viên góp vốn). Hịên tại, Cty E muốn tăng vốn điều lệ, và giữ nguyên tỷ lệ góp vốn. Vốn tăng do 1 cá nhân duy nhất góp vào. Có cách nào làm đc như vậy ko ạh? Và để làm đc thì mình cần thực hiện những thủ tục gì ạh?

Đây là câu hỏi của Sếp E, vì ở Hàn Quốc người ta làm được bằng cách: cổ phần có mệnh giá 10,000 VND/Cp, thì họ sẽ bán cho người góp ấy là 100,000 VND/Cp để nâng cao giá trị CP.

A/C giúp E vần đề này nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Có 3 người góp vốn. Ví dụ là 100 triệu. Sau đó tăng vốn lên 200 triệu mà chỉ có một người góp, 2 người kia không góp mà vẫn đảm bảo tỷ lệ như cũ -> quá phi lý.
Ở Hàn xẻng thì cũng chẳng làm được đâu.

K

Kai

Sơ cấp
19/6/08
5
0
1
Hà Nội
Làm gì có ai chịu chỉ mình mình góp thêm tiền mà tỉ lệ nắm giữ lại không tăng lên nhỉ?
Có thể là trong trường hợp của bạn, Cty tăng vốn điều lệ trong đó chỉ 1 người góp thêm, các thành viên khác được cho nợ phần tương ứng để giữ nguyên tỷ lệ góp.

H

hooooooa

Guest
3/12/09
1
0
0
49
quận chín
Các A/C thông thái giúp E với.

Cty E là CTy Cổ phần có tỷ lệ góp vốn là 50-45-5 (3 thành viên góp vốn). Hịên tại, Cty E muốn tăng vốn điều lệ, và giữ nguyên tỷ lệ góp vốn. Vốn tăng do 1 cá nhân duy nhất góp vào. Có cách nào làm đc như vậy ko ạh? Và để làm đc thì mình cần thực hiện những thủ tục gì ạh?

Đây là câu hỏi của Sếp E, vì ở Hàn Quốc người ta làm được bằng cách: cổ phần có mệnh giá 10,000 VND/Cp, thì họ sẽ bán cho người góp ấy là 100,000 VND/Cp để nâng cao giá trị CP.

A/C giúp E vần đề này nhé!

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Liệu khi bán cổ phần cho người khác thì số vốn trên cổ phần của mình có giảm đi không nhỉ? ngươc lại số vốn trên cổ phần của người mua có tăng lên? và tỷ lệ góp vốn của cổ đông có thay đổi không?

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Không thể giải quyết được câu hỏi của sếp hàn xẻng rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA