hạch toán lãi vay ngắn hạn

• Thread starter thuxanh85
  • Ngày gửi
T

thuxanh85

Guest
23/4/09
31
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà.
cho mình hỏi cty mình mói thành lập năm 2009 vốn điều lệ là 6tỉ. nhung trong tháng 9 cty lại vay của ngân hàng 100tr. vậy mình có hạch toán được lãi khoản vay đó vào chi phí ko vì cty vẫn chưa dùng hết số vốn điều lệ mà.
cảm ơn các bạn nhièu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

oanhnt

Sơ cấp
15/10/08
20
0
0
Hung yen
Chào cả nhà.
cho mình hỏi cty mình mói thành lập năm 2009 vốn điều lệ là 6tỉ. nhung trong tháng 9 cty lại vay của ngân hàng 100tr. vậy mình có hạch toán được lãi khoản vay đó vào chi phí ko vì cty vẫn chưa dùng hết số vốn điều lệ mà.
cảm ơn các bạn nhièu.
khi vay tất nhiên phát sinh chi phí lãi vay, bạn hạch toán vào chi phí theo thời hạn vay ấy, lưu ý nếu khoản vay này đc dùng cho xây dựng TSCĐ thì nếu đủ đk nó đc vốn hóa vào NG TSCĐ nhé. (tham khảo VAS 16)

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Bạn cứ hạch toán lãi vay vào TK635 bình thường thôi .

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào cả nhà.
cảm ơn các bạn nhièu.

Chào bạn
+ Nếu CTy đã thu đủ vốn điều lệ 9 tỷ, lãi vay được HT vào chi phí.
+ Trường hợp CTy bạn thực hiện vay vốn trong khi chưa góp đủ vốn pháp định, vốn điều lệ thì khoản trả lãi tiền vay tương ứng với số vốn pháp định, vốn điều lệ chưa góp đủ không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, không phân biệt vay vốn để góp đủ vốn pháp định, vốn điều lệ, mua sắm tài sản hay phục vụ hoạt động SX kD

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Chào bạn
+ Nếu CTy đã thu đủ vốn điều lệ 9 tỷ, lãi vay được HT vào chi phí.
+ Trường hợp CTy bạn thực hiện vay vốn trong khi chưa góp đủ vốn pháp định, vốn điều lệ thì khoản trả lãi tiền vay tương ứng với số vốn pháp định, vốn điều lệ chưa góp đủ không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, không phân biệt vay vốn để góp đủ vốn pháp định, vốn điều lệ, mua sắm tài sản hay phục vụ hoạt động SX kD

Bạn có thể cho mình biết văn bản nào quy định ở điều 2 phần in đậm bạn nói ở trên không.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Bạn có thể cho mình biết văn bản nào quy định ở điều 2 phần in đậm bạn nói ở trên không.

Chào bạn
Bạn tham khảo thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008:
Mục "IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
Phần 2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.

C

caomyhuyen

Sơ cấp
28/2/09
14
0
1
48
vungtau
Em nên xem lại số dư tiền mặt tại quỹ của mình trong thời điểm đi vay vốn hoạt động (trong 6 tỷ vốn góp kia bao gồm những gì "tiền mặt, tài sản ...?". Thực ra ko có thông tư nào cấm Doanh nghiệp đi vay vốn cả nhưng tính hợp lý của khoản chi phí lãi vay đó mới là điều chúng ta cần lưu ý vì nếu sau này quyết toán thuế họ sẽ soi rất kỹ khoản lãi vay. Nếu cùng thời điểm DN phải vay vốn mà trong quỹ TM (TK111) lại còn đó đôi ba tỷ thì quả là khó nói.

V

vanquan

Guest
18/10/09
0
0
0
Sai Gon
Bạn phải xem lại ! Vốn chưa góp đủ thì làm sao thuế cho hạch toán lãi vay vào chi phí được .

M

MuaBongBong

Guest
24/6/09
21
0
0
38
Binh Duong
Chi phí lãi vay khi cty chưa ps Doanh thu!

Chào cả nhà!
Cho minh hỏi tí. Cty mình đăng ký thành lập năm 2005 với vốn điều lệ là 9,9tỷ. đả góp đủ. trong quá trình từ năm 2005 đến 2007 thuê đất để hoạt động thì ko đủ tiền mặt... Cty mình có vay của 1 cá nhân 5tỷ. vậy cho mình hỏi CP lãi vay hàng tháng mình vẫn được hoạch toán vào 635 và cuối tháng kết chuyễn lãi lổ đúng ko ạ? ( Cty mình chưa phát sinh DT). Thanks!

N

Nguyễn Tự Linh

Guest
8/7/07
21
0
1
40
Hà Nội
trong TH co cac giay to chung minh va lai khong buot qua 150% lai suat ngan hang thi van duoc tinh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA