Thuế bắt công ty em phân bổ lãi vay theo hang tồn kho

• Thread starter vuthiphuongthuy
  • Ngày gửi
V

vuthiphuongthuy

Guest
24/10/06
38
0
0
45
Q6
Công ty em đang bị thuế xuống kiểm tra quyết toán thuế. Họ bảo họ sẽ tính lại lãi vay ngân hàng của tụi em, vì hàng tồn kho của tụi em nhiều. Hàng tháng khi có lãi tiền vay em đều hoạch toán hết vào chi phí để XDKQKD của tháng đó. Anh chị nào biết giải thích dùm em với ạ, văn bản nào đề cập đến chỉ giúp em luôn ạ. Cám ơn anh chị trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Theo quy định của chuẩn mực và QĐ 48 cũng như QĐ 15 thì lãi vay trong quá trình đầu tư được vốn hóa còn lãi vay không thuộc quá trình đầu tư được hạch toán vào TK 635 và được kết chuyển hết vào chi phí trong kỳ. không có quy định nào của thuế phải phân bổ lãi vay cho hàng tồn kho 15 cả. bạn cứ yêu cầu họ lập biên bản và xử lý xem họ có dám không! Em coi kỹ lại kết cấu TK 635 để đấu lý với họ.
Thân chào!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em đang bị thuế xuống kiểm tra quyết toán thuế. Họ bảo họ sẽ tính lại lãi vay ngân hàng của tụi em, vì hàng tồn kho của tụi em nhiều. Hàng tháng khi có lãi tiền vay em đều hoạch toán hết vào chi phí để XDKQKD của tháng đó. Anh chị nào biết giải thích dùm em với ạ, văn bản nào đề cập đến chỉ giúp em luôn ạ. Cám ơn anh chị trước

Cho hỏi : năm mà thuế quyết toán, doanh nghiệp có bị lổ không ? (trong báo cáo TNDN của năm quyết toán)

V

vuthiphuongthuy

Guest
24/10/06
38
0
0
45
Q6
Nam ma thue quyet toan cty không bị lỗ ạ. Em đọc chuẩn mực 16 chi phí đi vay thì chi phí đi vay được hoạch toán hết vào trng kỳ kinh doanh. Anh chị nào biết chỉ giúp em ạ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nam ma thue quyet toan cty không bị lỗ ạ. Em đọc chuẩn mực 16 chi phí đi vay thì chi phí đi vay được hoạch toán hết vào trng kỳ kinh doanh. Anh chị nào biết chỉ giúp em ạ

"Họ bảo" nhưng mà họ có làm không hay là "hù" ?
DN bạn làm như vậy thì có vì sai đâu, nguyên tắc chi phí phù hợp doanh thu, chiêu này họ thường sử dụng.
Quyết toán kết thúc chưa bạn, có lên BB chưa hay làm làm nữa chừng rồi "treo" đó...chờ....

V

vuthiphuongthuy

Guest
24/10/06
38
0
0
45
Q6
Thuế xuống quyết toán đã qua 1 tuần rồi mà vẫn chưa thấy đưa văn bản gì cho công ty em cả. Bên thuế gọi điện hỏi em mấy hợp đồng bên em chuyển tiền thanh toán với nước ngoài. ví dụ như bên em chuyển tiền thanh toán nhiều hơn hàng thực về hoặc có hợp đồng bên em vay ngân hàng để thanh toán nhưng hàng về dần dần. Họ bảo bên em phải làm cam kết và ghi rõ lý do. Em chả hiểu mấy bác thuế lại bắt bên em làm như thế, nếu muốn biết đúng hay sai thì các bác ấy cứ kiểm tra chứng từ xem có đúng không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thuế xuống quyết toán đã qua 1 tuần rồi mà vẫn chưa thấy đưa văn bản gì cho công ty em cả. Bên thuế gọi điện hỏi em mấy hợp đồng bên em chuyển tiền thanh toán với nước ngoài. ví dụ như bên em chuyển tiền thanh toán nhiều hơn hàng thực về hoặc có hợp đồng bên em vay ngân hàng để thanh toán nhưng hàng về dần dần. Họ bảo bên em phải làm cam kết và ghi rõ lý do. Em chả hiểu mấy bác thuế lại bắt bên em làm như thế, nếu muốn biết đúng hay sai thì các bác ấy cứ kiểm tra chứng từ xem có đúng không?

Bạn phải lưu ý 2 điểm trên:
1. Chuyển nhiều hơn: cái này ảnh hưởng đến giá nhập khẩu và thuế nhập khẩu (trường hợp down giá), lãi vay sẽ có vấn đề.
2. Chuyển đủ nhưng hàng về dần dần: lãi vay cũng sẽ có vấn đề.
Tóm lại: bạn phải cam kết chuyển tiền đúng và đủ.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Chi phí lãi vay cho SXKD được hạch toán hết vào chi phí TK 635 trong kỳ, nếu thuế không đồng ý thì em hỏ lại họ xem họ căn cức vào VB nào mà quy định như vậy, cứ bình tĩnh mà giải thích, từng bước một, chớ có nóng vội nhé.

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
Cái vụ này chắc muốn đòi phong bì đây!!!
Chán thật

C

cuoigia2009

Guest
30/7/09
7
2
0
HN
Theo quy định của chuẩn mực và QĐ 48 cũng như QĐ 15 thì lãi vay trong quá trình đầu tư được vốn hóa còn lãi vay không thuộc quá trình đầu tư được hạch toán vào TK 635 và được kết chuyển hết vào chi phí trong kỳ. không có quy định nào của thuế phải phân bổ lãi vay cho hàng tồn kho 15 cả. bạn cứ yêu cầu họ lập biên bản và xử lý xem họ có dám không! Em coi kỹ lại kết cấu TK 635 để đấu lý với họ.
Thân chào!

Anh chị cho em hỏi "lãi vay trong quá trình đầu tư được vốn hoá" là như thế nào ạ? Công ty em cũng đang đầu tư xây dựng nhà máy và dự án được NH cho vay trong 8 năm, hàng tháng trả lãi vay cũng trên 300 triệu thì hạch toán như thế nào?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh chị cho em hỏi "lãi vay trong quá trình đầu tư được vốn hoá" là như thế nào ạ? Công ty em cũng đang đầu tư xây dựng nhà máy và dự án được NH cho vay trong 8 năm, hàng tháng trả lãi vay cũng trên 300 triệu thì hạch toán như thế nào?

Vay tiền NH để XD nhà máy, thì trong thời gian xây dựng nhà máy lãi vay hàng tháng được tính vào giá trị TSXD (ghi nhận vào TK xây dựng CB) gọi là vốn hoá.
Sau khi XD xong và đi vào hoạt động thì lãi hàng tháng tính vào CP (635)

V

vuthiphuongthuy

Guest
24/10/06
38
0
0
45
Q6
Anh quyết toán công ty em nói, ben em sẽ bị loại những hóa đơn sau ra khỏi chi phí: tiền mua báo, mua ti vi, tiền sửa chữa bảo hành thanh máy, tiền mua sách kế toán. Những chi phí này em thấy là hợp lý mà sao thuế đòi loại ra ạ? tiền lương tháng thứ 13 em ghi trong hợp đồng lao động vào mục (tiền thưởng : làm đủ 12 tháng trong năm thì được nhận 1 tháng lương) thuế nói ghi thế là sai phải ghi vào mục những thỏa thuận khác. Các anh chị cho em ý kiến ạ

F

fx1999

Guest
4/12/08
3
0
0
Ha Noi
Hi hi bạn chưa "chạm trán" với thuê bao h à? CP bạn vừa nói nếu đủ chứng từ theo tôi nghĩ chẳng có lý do gì bị loại ra cả. Bạn cứ bình tĩnh có thể là 1 chiêu câu ... Thoi bạn yên tâm đi khi bạn làm đúng chế độ chính sách sẽ ko ai bắt bẻ bạn cả. Phương châm của tôi là sẽ "cãi" tới cùng cái mà mình cho là đúng (có VB chứng minh đi kèm nhé). Cứ bình tĩnh giải thích + có dẫn chứng bằng VB (yên tâm thuế cũng có nhiều ng "mập mờ" về nghiệp vụ lắm) chúc bạn thành công!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA