Hàng nhập khẩu sai chủng loại trả lại phải làm sao

• Thread starter Tuan HaiLong
  • Ngày gửi
T

Tuan HaiLong

Guest
26/8/09
3
0
0
Hai Ba Trung - Ha noi
Chào mọi người.
Công ty mình có một đơn hàng nhập từ Canada về, nhưng sau khi làm xong hết các thủ tục hải quan, về Công ty phát hiện ra sai chủng loại. Bên mình muốn trả lại và bên kia đã đồng ý. Giờ mình phải làm thủ tục như thế nào đây. Ai biết tư vấn cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào mọi người.
Công ty mình có một đơn hàng nhập từ Canada về, nhưng sau khi làm xong hết các thủ tục hải quan, về Công ty phát hiện ra sai chủng loại. Bên mình muốn trả lại và bên kia đã đồng ý. Giờ mình phải làm thủ tục như thế nào đây. Ai biết tư vấn cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

Khi nhập khẩu bạn đã nhập theo loại hình "nhập kinh doanh" nên khi trả hàng bạn phải theo loại hình "xuất kinh doanh" => thủ tục là xuất khẩu.
Đổi hàng trả hàng là theo cách gọi thực tế của mình thôi chứ trong xuất nhập khẩu không gọi như vậy, do đó bạn phải chịu các loại thuế XNK (nếu có)
Trường hợp của bạn khi viết hoá đơn để xuất khẩu thì có thể giá bán= giá vốn.
Nhập hàng sai chủng loại: người bán lỗi vì giao hàng không đúng, Hải quan cũng lỗi một ít vì...kiểm hàng không kỷ :004:

T

Tuan HaiLong

Guest
26/8/09
3
0
0
Hai Ba Trung - Ha noi
Thanks bạn.
Thế mình lại phải chịu khoản thuế xuất khẩu tiếp à. Mà hóa đơn là do minh lập à. Hàng mình miễn kiểm nên về Công ty mới mở ra kiểm tra.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thanks bạn.
Thế mình lại phải chịu khoản thuế xuất khẩu tiếp à. Mà hóa đơn là do minh lập à. Hàng mình miễn kiểm nên về Công ty mới mở ra kiểm tra.

Hoá đơn đương nhiên do mình lập ra, bạn xem kỷ lại "cái vụ thuế XK" nhe, có thuế hay không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA