Xử lý khoản người mua trả tiền trước ....?

• Thread starter 21101983
  • Ngày gửi
2

21101983

Sơ cấp
14/5/09
18
0
0
40
Viet Nam
Chào cả nhà!

Công ty mình có khoản tiền ngưòi mua trả tiền trước là 130.000.000đ
mình hạch toán Nợ 111/131(ctiết ...). Nhưng khi lên bảng cân đối kế toán thì khoản tiền ứng trước này bị phần mềm bù trừ luôn các bạn ạ (mình đang dùng KTVN). Có bạn nào biết cách hạch toán chữa cháy cho vấn đề này không giúp mình nha. Cảm ơn mọi sự góp ý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenxuanxiu

Guest
6/6/08
21
0
3
41
Vinh - Nghe An
do cấu tạo của phần mềm thôi bạn ah,vấn đề này phải nho mấy ông phần mềm thôi.

K

kimduyenym

Guest
30/11/09
9
0
0
binh duong
bạn hạch toán theo đối tượng khách hàng đó thì làm sao bù trừ dc, phần mềm cty bạn hạch toán chung toàn bộ khách hàng hay sao vậy

2

21101983

Sơ cấp
14/5/09
18
0
0
40
Viet Nam
Không phải vậy bạn à, ở phần mềm này khi tổng hợp số dư cuối kỳ và đầu kỳ nó bù trừ lẫn nhau

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
mỗi khách hàng có một mã số riêng, lên bảng tổng hợp thì bù trừ, nhưng kiểm tra nợ phải kiểm tra sổ chi tiết khách hàng chứ, lúc đó sẽ thấy được khách đã đóng bao nhiêu tiền rồi và còn phải đóng bao nhiêu nữa

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mỗi khách hàng có một mã số riêng, lên bảng tổng hợp thì bù trừ, nhưng kiểm tra nợ phải kiểm tra sổ chi tiết khách hàng chứ, lúc đó sẽ thấy được khách đã đóng bao nhiêu tiền rồi và còn phải đóng bao nhiêu nữa

bạn hạch toán theo đối tượng khách hàng đó thì làm sao bù trừ dc, phần mềm cty bạn hạch toán chung toàn bộ khách hàng hay sao vậy
Các bạn nói đúng !

Chào cả nhà!

Công ty mình có khoản tiền ngưòi mua trả tiền trước là 130.000.000đ
mình hạch toán Nợ 111/131(ctiết ...). Nhưng khi lên bảng cân đối kế toán thì khoản tiền ứng trước này bị phần mềm bù trừ luôn các bạn ạ (mình đang dùng KTVN). Có bạn nào biết cách hạch toán chữa cháy cho vấn đề này không giúp mình nha. Cảm ơn mọi sự góp ý.

Bạn cần hiểu rõ vấn đề : khi bạn lên bảng cân đối là bạn đã tổng hợp các tài khoản ở một thời điểm, khi đó PM sẽ tự bù trừ mọi khoảng phát sinh để tính số dư cuối, không riêng vì 131 mà ở các TK khác cũng có sự bù trừ trên cho nên tại sao bạn phải theo dõi các tài khoản ở cấp chi tiết hơn (Như vậy PM bạn đang sử dụng không có chức năng xem bảng cân đối ở cấp chi tiết)
Bạn phải chi tiết các TK 131,331 bằng cách đặt mã KH.
Vấn đề bù trừ trên không ảnh hưởng gì đến các báo cáo cuối năm.
(khỏi cần chữa cháy bạn ơi)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA