Kế toán viên có cần bằng kế toán ko?

• Thread starter binba
  • Ngày gửi
B

binba

Sơ cấp
8/12/09
7
0
0
tphcm
Chào cả nhà em hơi ngu ngơ một xíu ah,vì tính chất công việc thật sự em chỉ là trợ lý thui ah,nhưng vì cty mới thành lập chưa có kế tóan,mà em lại am hiểu về kế tóan một ít do em hay phụ chị em là kế tóan trưởng làm sổ sách,cty có nhờ em phụ trách luôn phần kế tóan trong thời gian khó khăn ban đầu,ví dụ như làm các thủ tục liên quan đến thuế như mua hóa đơn lần đầu ch8ảng hạn,và sau này cty sẽ thuê kế tóan làm báo cáo thuế dịch vụ,em có trách nhiệm ghi chép lại sổ sách theo dõi hóa đơn chứng từ,sau đó đi nộp báo cáo thuế,nhưng em không biết bên thuế có yêu cầu em phải nhất thiết có bằng kế tóan mới được hay sao ah?:015::015::015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
...
nhưng em không biết bên thuế có yêu cầu em phải nhất thiết có bằng kế tóan mới được hay sao ah?:015::015::015:

bạn tham khảo nhé! mình trích dẫn ở dưới

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Luc van

Guest
...
nhưng em không biết bên thuế có yêu cầu em phải nhất thiết có bằng kế tóan mới được hay sao ah?:015::015::015:

hihi, hơi buồn cho em rồi! tham khảo: NGHỊ ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 185/2004/NĐ-CP NGÀY 04 THÁNG 11 NĂM 2004 VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC KẾ TOÁN

Điều 14. Vi phạm quy định về tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:a) Không tổ chức bộ máy kế toán; không bố trí người làm kế toán hoặc không thuê tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ kế toán làm kế toán theo quy định;
b) Bố trí người làm kế toán mà pháp luật quy định không được làm kế toán;
c) Bố trí người làm kế toán không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định;
d) Thuê tổ chức, cá nhân không đủ tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề kế toán hoặc không đăng ký kinh doanh theo quy định, cung cấp dịch vụ kế toán cho đơn vị.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể;
b) Bố trí người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định;
c) Thuê người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
hihi, hơi buồn cho em rồi! tham khảo: NGHỊ ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 185/2004/NĐ-CP NGÀY 04 THÁNG 11 NĂM 2004 VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC KẾ TOÁN

Vậy theo bạn thì
c) Bố trí người làm kế toán không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định;
Cái này theo quy định nào ??? :wall:
Bạn đọc Luật Kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003 này:
Ðiều 50. Tiêu chuẩn, quyền và trách nhiệm của người làm kế toán
1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:
a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;
b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.
2. Người làm kế toán có quyền độc lập về chuyên môn, nghiệp vụ kế toán.
3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ phải có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán.

Ðiều 51. Những người không được làm kế toán
1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào c sở giáo dục, c sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.
2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.
3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
Có câu nào bắt buộc là làm kế toán phải bắt buộc có bằng kế toán ko ????:015:
Chỉ có Kế toán trưởng thôi bạn ạ.
bạn tham khảo thêm trong NGHỊ ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 129/2004/NĐ-CP NGÀY 31 THÁNG 5 NĂM 2004 QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT KẾ TOÁN ÁP DỤNG TRONG HOẠT ĐỘNG KINH DOANH nhé.

Sửa lần cuối:
B

binba

Sơ cấp
8/12/09
7
0
0
tphcm
Cảm ơn cả 2 anh chị đã có những góp ý rất đáng tham khảo cho em xem ah,em đã hiểu được mình cần phải làm gì rùi...Em chỉ hỗ trợ kế tóan thui nên em ko nhất thiết phải có bằng kế tóan cũng được,ko bít em hiểu như vậy có hòan chỉnh chưa,ke...ke...vẫn còn ngu ngơ

L

Luc van

Guest
Vậy theo bạn thì

Cái này theo quy định nào ??? :wall:
Bạn đọc Luật Kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003 này:

Ðiều 50. Tiêu chuẩn, quyền và trách nhiệm của người làm kế toán
1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:
a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;
b) Có trình độ .chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán
2. Người làm kế toán có quyền độc lập về chuyên môn, nghiệp vụ kế toán.
3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ phải có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán.
.

Cái này chưa đủ nói lên điều mình nói ở trên sao??? Cái "trình độ" đó không phải thể hiện bằng "bằng cấp" àk. không thì ít nhất cũng phải có chứng chỉ hành nghề!

B

binba

Sơ cấp
8/12/09
7
0
0
tphcm
Hic,vậy rốt cuộc em có bị phạt hok...vì cty em ở quy mô nhỏ,vừa thành lập nên sếp hạn chế nhân sự,em có thaêm trách nhiệm,theo dõi thu,chi,tổng hợp hóa đơn và cả chạy vạy đi lại để làm các thủ tục mua hóa đơn lần đầu,còn về sau thì sếp có thuê kế tóan thời vụ làm báo cáo thuế,em chỉ có việc đi nộp thui....Em ko muốn mất việc trợ lý nên mới đảm đương,nhưng em cũng hok mún phải bỏ thêm thời gian ra học kế tóan nữa...giờ em phải làm sao,có anh chị nào chỉ em tận tường đi ah...

lechidung

lechidung

Trung cấp
12/2/09
91
4
8
Gia Lâm - Hà Nội
Chào cả nhà em hơi ngu ngơ một xíu ah,vì tính chất công việc thật sự em chỉ là trợ lý thui ah,nhưng vì cty mới thành lập chưa có kế tóan,mà em lại am hiểu về kế tóan một ít do em hay phụ chị em là kế tóan trưởng làm sổ sách,cty có nhờ em phụ trách luôn phần kế tóan trong thời gian khó khăn ban đầu,ví dụ như làm các thủ tục liên quan đến thuế như mua hóa đơn lần đầu ch8ảng hạn,và sau này cty sẽ thuê kế tóan làm báo cáo thuế dịch vụ,em có trách nhiệm ghi chép lại sổ sách theo dõi hóa đơn chứng từ,sau đó đi nộp báo cáo thuế,nhưng em không biết bên thuế có yêu cầu em phải nhất thiết có bằng kế tóan mới được hay sao ah?:015::015::015:

Chắc chắn theo luật la bị phạt đấy.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Bạn nên tranh thủ đi học thêm một lớp ngắn hạn 3 tháng ngoài giờ chẳng hạn thế là có cái chứng chỉ đã học cơ bản về kế toán. Chứ chẳng có một cái gì cả thì sợ "chạm" vào cái câu quy định "Có trình độ, chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán" hihi!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chắc chắn theo luật la bị phạt đấy.

Bạn nên tranh thủ đi học thêm một lớp ngắn hạn 3 tháng ngoài giờ chẳng hạn thế là có cái chứng chỉ đã học cơ bản về kế toán. Chứ chẳng có một cái gì cả thì sợ "chạm" vào cái câu quy định "Có trình độ, chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán" hihi!

Mấy cái vụ này, ai phạt, phạt ai ?
Khi thuế kiểm tra hoặc quyết toán thì kế toán viên làm việc được không hay là phải kế toán trưởng ?

K

Kangaro

Guest
12/12/09
19
0
0
39
Trên mạng
Như xưa thì lao động là vinh quang, còn thời thế, thế thời nay đã thay đổi, mọi việc cái chi chi cũng đòi bằng cấp, giấy chứng nhận hành nghề!!!

Làm Nail cũng phải có chứng nhận hành nghề.
Làm massage cũng phải có giấy chứng nhận của "Y Học cổ Truyền"
Chạy xe Honda "ôm" cũng phải có bằng "ôm"

Đọc sách, học trên mạng được không? Có cần phải qua trường lớp để lấy bằng không?
Nhiều khi muốn cắp sách để lấy bằng cấp mà chả có điều kiện học lên như các bạn?

Thấy ông kẹ nảo xuống thanh tra, kiểm tra đòi xuất trình bằng cấp chưa? Quay hộ 1 clip video cho anh em xem.

Đi làm không gì hơn, dù có bằng cấp cũng không qua cái "bằng lòng", "bằng tiền". Có lắm người khối cái bằng cấp có làm được cái chi, chỉ dịnh vào đó để xếp, bố trí để ngồi an vị cho thiên hạ kiến bái. Chưa kể bằng mua, bằng chạy chọt chứ đâu phải bằng thực lực của chính mình

L

Luc van

Guest
Như xưa thì lao động là vinh quang, còn thời thế, thế thời nay đã thay đổi, mọi việc cái chi chi cũng đòi bằng cấp, giấy chứng nhận hành nghề!!!

Làm Nail cũng phải có chứng nhận hành nghề.
Làm massage cũng phải có giấy chứng nhận của "Y Học cổ Truyền"
Chạy xe Honda "ôm" cũng phải có bằng "ôm"

Đọc sách, học trên mạng được không? Có cần phải qua trường lớp để lấy bằng không?
Nhiều khi muốn cắp sách để lấy bằng cấp mà chả có điều kiện học lên như các bạn?

Thấy ông kẹ nảo xuống thanh tra, kiểm tra đòi xuất trình bằng cấp chưa? Quay hộ 1 clip video cho anh em xem.

Đi làm không gì hơn, dù có bằng cấp cũng không qua cái "bằng lòng", "bằng tiền". Có lắm người khối cái bằng cấp có làm được cái chi, chỉ dịnh vào đó để xếp, bố trí để ngồi an vị cho thiên hạ kiến bái. Chưa kể bằng mua, bằng chạy chọt chứ đâu phải bằng thực lực của chính mình

Bác đang viết một bài văn tế về vấn đề chạy chọt bằng cấp đấy à!
Quay lại chủ đề topic đi pác ơi!

K

Kangaro

Guest
12/12/09
19
0
0
39
Trên mạng
Bác đang viết một bài văn tế về vấn đề chạy chọt bằng cấp đấy à!
Quay lại chủ đề topic đi pác ơi!

Văn Tế gì ông nho sĩ ơi, có đọc hết topic chưa mà vô nói tào lao thế.
Trong topic lại bảo không có văn bằng xử lý phạt, hù, khè thiên hạ hả???
Vậy tôi hỏi có ai bị phạt chưa? Không thấy bạn VTM nhấn mạnh sao???

Đem cái NGHỊ ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 185/2004/NĐ-CP NGÀY 04 THÁNG 11 NĂM 2004 VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC KẾ TOÁN để khè những người yếu bóng vía à!!!

Sao nho sĩ không hỏi, trước khi nhà nước ban hành NĐ này thì Nhà nước có tạo điều kiện để người ta học đi lên hay không?

Tôi không muốn tranh luận nhiều với nho sĩ, tiếc rằng người đặt ra topic này cũng ngớ ngẩn đi hỏi những vấn đề đâu đâu.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Chẳng ai phạt gì đâu em àh,người chịu trách nhiệm trước pháp luật là kế toán trưởng mà ,chưa có bằng cấp nhưng làm được bên kế toán là rất cừ ,em đang có cơ hội tốt đấy ,học hỏi thật nhiều ,em tranh thủ học thêm bằng ktoán đi ,sẽ có nhiều cơ hội tốt cho em ,cố lên nhé:015:

Sửa lần cuối:
L

linhmyhanh

Guest
28/9/07
31
0
0
42
179B Lê Duẩn - HN
Không sao đâu bạn ạ, công ty bạn đã thuê một cty chuyên làm về sổ sách báo cáo thì họ sẽ chịu trách nhiệm về trình độ chuyên môn còn bạn chỉ là kê khai hoá đơn hàng tháng thì không ai bắt bạn phải có chứng chỉ hay bằng cấp kế toán đâu, thật ra mấy bác thuế đâu có kiểm tra bằng cấp gì đâu chỉ có trường hợp công ty bạn có phốt gì thì họ mới rạch ròi nhiêu khê thôi. Chúc may mắn

tdnhat

tdnhat

Sơ cấp
7/12/09
21
0
1
HCM
Chắc chắn không bị phạt đâu. Các công ty có qui mô nhỏ đều thuê kế toán (công ty hoặc cá nhân) làm sổ sách hết, đâu ai tuyển KT vào làm vài nghiệp vụ mỗi tháng cho tốn chi phí.

B

binba

Sơ cấp
8/12/09
7
0
0
tphcm
Tôi không muốn tranh luận nhiều với nho sĩ, tiếc rằng người đặt ra topic này cũng ngớ ngẩn đi hỏi những vấn đề đâu đâu.

Em đúng là hơi ngớ ngẩn nhưng vấn ề em hỏi ko đâu đâu đâu ah,em đã tốt nghiệp trung cấp một ngành chẳng ăn nhập gì về kế tóan,bên cty em cũng có thuê cty dịch vụ để hỗ trợ báo cáo thuế,thú thật về nghiệp vụ em cũng được chị em chỉ dẫn để giúp đỡ chị ấy,nhưng về bằng cấp thì ẹ,em cũng ko có thời gian để đi học và cũng ko muốn chuyên sâu vào kế tóan,vì cty yêu cầu nên em mới kiêm thêm thui,cái em lo là do ban đầu các thủ tục nộp thuế môn bài,mua hóa đơn hoặc đi nộp báo cáo thuế em phải trực tiếp đi cùng cty dịch vụ nên em hơi lo lắng thui:1luvu::1luvu::1luvu:Nhưng qua nhiều ý kiến đóng góp em đã hiểu ra vấn đề được phần nào rùi,ý kiến nào cũng hay em sẽ tiếp thu và suy nghĩ kỹ thêm về trường hợp của mình:1luvu::1luvu::1luvu:

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Tốt nhất ko có chuyên môn thì ko nên động vào, vì mình có chuyên môn đâu mà biết đúng hay sai, đó còn chưa nói đến quy định của pháp luật.
Nhưng thực ra chỉ làm các công việc thông thường ấy thì cũng chẳng có gì là ko được cả, ở chố tôi Văn thư cũng đi mua Hoá đơn GTGT, đi nộp tờ khai thuế bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA