Trường hợp này bị phạt như thế nào?

• Thread starter Luc van
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Luc van

Guest
mình kê khai sót một hoá đơn đầu ra của tháng 09/2009 (Tiền thuế 50 tr)
mình đã kê hoá đơn này vào tờ khai tháng 10/2009
Nếu đưa hoá đơn này vào tháng 09 thì mình nộp thuế 30tr (vì bỏ ra thì còn được khấu trừ 20 tr)
vì giờ chi cục thuế gọi điện xuống nói truy thu. mình sẽ bị phạt như thế nào, căn cứ vào đâu?
Cám ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
mình kê khai sót một hoá đơn đầu ra của tháng 09/2009 (Tiền thuế 50 tr)
mình đã kê hoá đơn này vào tờ khai tháng 10/2009
Nếu đưa hoá đơn này vào tháng 09 thì mình nộp thuế 30tr (vì bỏ ra thì còn được khấu trừ 20 tr)
vì giờ chi cục thuế gọi điện xuống nói truy thu. mình sẽ bị phạt như thế nào, căn cứ vào đâu?
Cám ơn cả nhà!

Theo tôi thì trường hợp của bạn được tính là phạt chậm nộp thuế do sơ sót vì bạn đã kê khai kịp thời vào tháng 10, chứ ko phải là hành vi chốn thuế, gian lận thuế, như vậy mức phạt sẽ là
Phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với hành vi chậm nộp tiền thuế, tiền phạt;
theo NĐ 98-2007.

Mà hóa đơn giá trị lớn thế mà lại quên kê khai đc á :wall::wall:

L

Luc van

Guest
Theo tôi thì trường hợp của bạn được tính là phạt chậm nộp thuế do sơ sót vì bạn đã kê khai kịp thời vào tháng 10, chứ ko phải là hành vi chốn thuế, gian lận thuế, như vậy mức phạt sẽ là theo NĐ 98-2007:

Tính toán ra số liệu cụ thể giùm minh luôn đi
Bây giờ bên thuế nói phải nộp 30 tr (vì nếu đưa hoá đơn này vào tháng 09 sẽ phải nộp thuế 30 tr mà) + với tiền phạt nộp chậm = 50 tr x 0.05% x số ngày. Như vậy đúng hay sai?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Tính toán ra số liệu cụ thể giùm minh luôn đi
Bây giờ bên thuế nói phải nộp 30 tr (vì nếu đưa hoá đơn này vào tháng 09 sẽ phải nộp thuế 30 tr mà) + với tiền phạt nộp chậm = 50 tr x 0.05% x số ngày. Như vậy đúng hay sai?

Theo mình thì tiền nộp phạt tính như sau= 30 tr x 0.05% x số ngày chậm nộp.
Còn tiền thuế 30tr phải nộp đó bạn đã nộp (or khấu trừ trong tháng 10 rồi)

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Cty bạn sẽ phải nộp 30 tr tiền VAT và tiền phạt chậm nộp.

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Theo mình thì phải nộp 30tr tiền thuế và tiền nộp chậm của 30tr này.

B

Blue272

Guest

Tính như anh ( chị) này là đúng rồi đấy ah

L

Luc van

Guest
Cty bạn sẽ phải nộp 30 tr tiền VAT và tiền phạt chậm nộp.

Theo mình thì phải nộp 30tr tiền thuế và tiền nộp chậm của 30tr này.

mình không nghĩ là bị phạt như thế!
Mình nghĩ ngoài tiền phạt nộp chậm thì mình chỉ bị phạt thêm cái này nữa thôi chứ.
Thông tư số: 61/2007/TT-BTC ngày 14 tháng 6 năm 2007
III. Xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn
1. Các trường hợp khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn bị xử phạt thiếu thuế
...
2. Mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại điểm 1 Mục này là 10% tính trên số tiền thuế khai thiếu hoặc số tiền thuế được hoàn, số thuế được miễn, giảm cao hơn so với mức quy định của pháp luật về thuế.

Tức là tiền nộp phạt sẽ gồm:
- 30 tr *0.05* số ngày chậm
- 50 tr *10%
Các bạn cho mình ý kiến thêm nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Em tham khảo nghị định 98, chị trích cho em đoạn này
Điều 12. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thu�
1. Các hành vi vi phạm bị xử phạt chậm nộp tiền thuế của người nộp thuế, bao gồm:
a) Nộp tiền thuế chậm so với thời hạn quy định, thời hạn được gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, trong quyết định xử lý vi phạm pháp luật về thuế của cơ quan thuế;
b) Nộp thiếu tiền thuế do khai sai số thuế phải nộp, số thuế được miễn, số thuế được giảm, số thuế được hoàn của các kỳ khai thuế trước, nhưng người nộp thuế đã tự phát hiện ra sai sót và tự giác nộp đủ số tiền thuế thiếu vào ngân sách nhà nước trước thời điểm nhận được quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
2. Mức xử phạt là 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với hành vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.
Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo hoặc trong quyết định xử lý của cơ quan thuế đến ngày người nộp thuế đã tự giác nộp số tiền thuế chậm nộp vào ngân sách nhà nước.
3. Trường hợp người nộp thuế tự xác định được số tiền phạt chậm nộp thì tự khai, tự nộp số thuế phạt vào ngân sách nhà nước theo quy định tại khoản 2 Điều này.
Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc không xác định đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết.
4. Trường hợp sau 30 ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế, người nộp thuế chưa nộp tiền thuế và tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế thông báo cho người nộp thuế biết số tiền thuế nợ và tiền phạt chậm nộp.

Chị đang còn khổ hơn em này, em 30tr vẫn còn ít đấy

L

Luc van

Guest
Em tham khảo nghị định 98, chị trích cho em đoạn này

Máy cái văn bản này thì em đọc rồi! nhưng em đang thắc mắc thuế bắt nộp 30 tr luôn có đúng không?
Theo chị tức là chỉ nộp tiền phạt nộp chậm thui đúng không?

L

Luc van

Guest

Chính xác như chị nói! em cũng nghĩ 30 tr này em đã khấu trừ trong tháng 10 rồi mà! Nộp gì nữa. Chỉ phạt nộp chậm + 10% tiền thuế khai thiếu theo thông tư 61 thôi chứ!

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Theo mình thì, nếu người nộp thuế tự phát hiện và tự kê khai và điều chỉnh thì số tiền phạt không có khoản trong TT61.
Còn đã bị CQT ra quyết định phạt thì đương nhiên thêm khoản trên rùi.
Trong trường hợp của bạn mình cũng lưu ý là bạn chỉ kê khai nhưng không có điều chỉnh, vậy không biết có phải nộp thêm khoản TT61 ????!!!!.
Thuế bảo bạn nộp hai khoản, giờ bạn gợi cho họ thêm khoản nữa.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Máy cái văn bản này thì em đọc rồi! nhưng em đang thắc mắc thuế bắt nộp 30 tr luôn có đúng không?

thì nộp 30tr luôn chứ sao em, nếu còn đầu vào của mấy tháng trước tháng 09 hoặc tháng 09 thì khấu trừ đi, còn nhiêu đem đi nộp. Ko phải phạt tiền nộp chậm ko thôi đâu, mà nộp thêm tiền phạt (phạt vì cái tội đầu ra t09 mà kê tờ khai t10), nhưng tiền phạt thì ko biết bao nhiêu nghị định này chỉ ghi:
Phạt theo số tiền tuyệt đối đối với các hành vi vi phạm thủ tục thuế, mức phạt tối đa không quá 100 triệu đồng. Khi phạt tiền, mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm về thủ tục thuế là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống, nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt, nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt;

nếu em đã làm công văn giải trình và xin giảm nhẹ mức phạt thì cũng ko bao nhiêu đâu:036:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Đúng !Tại thời điểm tháng 9 bạn bị "dương" thuế 30 tr, cho dù tháng 10 số thuế còn được khấu trừ lớn cở nào đi nữa bạn vẫn phải nộp 30tr tiền thuế của tháng 9.

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Đúng !Tại thời điểm tháng 9 bạn bị "dương" thuế 30 tr, cho dù tháng 10 số thuế còn được khấu trừ lớn cở nào đi nữa bạn vẫn phải nộp 30tr tiền thuế của tháng 9.

Đúng, tiền thuế được khấu trừ của tháng 10 bao nhiêu chẳng quan trọng ở đây.
Nếu ko phải nộp 30tr này, mình cũng cố gắng để trễ để sang tháng sau lỡ thuế đầu vào được khấu trừ lớn mình khấu luôn. hihi

L

Luc van

Guest

Căn cứ vào văn bản nào mà pác nói là đúng thế!
thế còn 10% của thông tu 61 thì sao? Em đã trích ở trên rồi đấy!

N

nguyenvankien81

Sơ cấp
7/11/09
31
0
6
HCM
theo ý của mình: bạn phải nộp 30r + 30tr x s0.05% x số ngày nộp chậm.

B

Blue272

Guest
mình không nghĩ là bị phạt như thế!
Mình nghĩ ngoài tiền phạt nộp chậm thì mình chỉ bị phạt thêm cái này nữa thôi chứ.

Tức là tiền nộp phạt sẽ gồm:
- 30 tr *0.05* số ngày chậm
- 50 tr *10%
Các bạn cho mình ý kiến thêm nhé!

- Mình bên Chi cục thuế Thanh Xuân, tháng trước cty mình mới chuyển sang chậm tờ khai thuế 5 tháng....vì thế bên cty có cho ng lên gặp cán bộ quản lý hỏi thì có đc tư vấn rằng
+ ngoài tiền nộp phạt do chậm tờ khai thì còn phải nộp phạt tiền chậm nộp thuế ( trường hợp phát sinh thuế TNDN) là
(số tiến thuế phải nộp * 0,05% * số ngày chậm) + số tiền thuế phải nộp

- Không biết bên bạn thì thế nào

Sửa lần cuối:
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
mình ko nhớ rõ văn bản nhưng mà thuế dầu ra phát sinh tháng nào phải kê khai tháng đó luôn mà kỳ kê khai tháng 9 thuế dầu ra lớn hơn dầu vào bạn phải nộp luôn 30tr của tháng 9 ko đc dể sang t10.Thuế làm như vậy là đúng rồi bạn ơi bạn nhanh mà đi nộp tiền đi ko lại mất thêm mấy ngày nộp chậm nũa dấy

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA