Thuế suất thuế GTGT từ 01/01/2010

• Thread starter thuy keu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thuy keu

Sơ cấp
20/10/08
10
0
0
42
Ha noi
Cả nhà cho mình hỏi là cty mình chuyên cung cấp máy tính máy in, linh kiện. Vậy từ 01/01/2010 thì tất cả linh kiện và mực đều 10% hay có loại linh kiện nào 5% không? Cả nhà giúp mình nhé. Cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VoTranVanThao

Sơ cấp
cong ty minh la cong ty buon ban va sua chua cac thiet bi van phong, to thay co loai thiet bi 105 VA CO LOẠI 5% MA
Tất nhiên rồi! là VAT 5% va VAT 10% ở thời điểm này nhưng bạn hiểu sai ý của ThuyKeu rồi. Ý của ThuyKeu la bắt đầu sang nam mới 2010 se là bao nhiêu? Mình cũng đang thắc mắc nhưng chưa có câu trả lời. Nhờ mọi người giúpđỡ.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Cả nhà cho mình hỏi là cty mình chuyên cung cấp máy tính máy in, linh kiện. Vậy từ 01/01/2010 thì tất cả linh kiện và mực đều 10% hay có loại linh kiện nào 5% không? Cả nhà giúp mình nhé. Cảm ơn rất nhiều!

Qua năm 2010 linh kiện máy tính, máy in sẻ là 10% nhưng ko biết nhà nước có cho giảm thuế nửa ko.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Qua năm 2010 linh kiện máy tính, máy in sẻ là 10% nhưng ko biết nhà nước có cho giảm thuế nửa ko.

Chắc hết giảm rồi quyt ơi, chiều hôm qua tôi mới nhận được CV từ Cục thuế :

Từ ngày 01/01/10 các mặt hàng được giảm 50% thuế suất GTGT theo TT 13/2009/BTC và TT 85/2009/BTC, không còn hiệu lực thực hiện.
Kể từ ngày 01/01/10 các mặt hàng nêu trên áp dụng thuế suất GTGT theo TT 129/BTC
:020:

0

0979090767

Sơ cấp
12/2/09
9
0
1
Việt yên, Bắc Giang
Thuế GTGT năm 2010

Theo mình được biết là vừa rồi vụ chính sách thuế có đưa ra thông tin là năm 2010 có 16 nhóm mặt hàng vẫn được giảm 50% thuế GTGT. Bên bộ tài chính chưa đưa ra quyết định cuối cùng. Nếu được giảm 50% phải có thông tư, nghị định hướng dẫn sơm để các doanh nghiệp làm theo chứ. Chứ sắp hết năm rồi mà vân chưa biết thông tin gì la không được.

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm

Bây giờ chúng ta không thể nói chắc chắn điều gì cả, tất cả chỉ chờ cái công văn cuối cùng từ cục thuế mà thôi,nếu không có công văn mới nào về ban hành luật thuế mới thì chúng ta quay lại áp dụng cái công văn cũ (lúc bắt đầu chưa giảm thuế).......thôi.

H

hatormi

Sơ cấp
Các bác thuế nhà mình chán nhỉ. Hôm nay đã là ngày 22/12 rồi mà chẳng có công văn, văn bản hướng dẫn cụ thể gì cả. Bên e làm về vận chuyển hàng hoá, mức thuế suất đang được giảm 50%. Không biết sang năm 2010 thế nào

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bác VTM có cái Công văn đó thì up lên cả nhà tham khảo với!

Co thi up len cho moi nguoi xem nua.theo du thao thi co ma.

Các bác thuế nhà mình chán nhỉ. Hôm nay đã là ngày 22/12 rồi mà chẳng có công văn, văn bản hướng dẫn cụ thể gì cả. Bên e làm về vận chuyển hàng hoá, mức thuế suất đang được giảm 50%. Không biết sang năm 2010 thế nào

Không biết nơi khác thì sao, chổ tôi Cục thuế thông báo vầy nè !

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Chán nhỉ,nếu quay lai thông tư 129 thì các doanh nghiệp lại tiếp tục đau đầu đây.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trích Thông tư 13/2009/TT-BTC
1. Thông tư này có hiệu lực thi hành sau 45 ngày kể từ ngày ký và áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ nêu tại Điều 1 Thông tư này từ ngày 01/02/2009 đến hết ngày 31/12/2009.
Trích Thông tư 85/2009/TT-BTC
1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2009 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2009.
Đọc xong cái đoạn này tôi không hiểu các bạn thắc mắc cái gì nữa nhỉ? Khi nào cho giảm tiếp thì có văn bản mới.
Công văn của cục thuế Tiền Giang có phải là thừa không? Quá thừa, tốn giấy.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đọc xong cái đoạn này tôi không hiểu các bạn thắc mắc cái gì nữa nhỉ? Khi nào cho giảm tiếp thì có văn bản mới.

Thừa với bạn nhưng không thừa với một số nào đó, bạn đâu phải là DN đâu mà biết.
Tốn mớ giấy vẫn đỡ hơn so với tốn thời gian xử lý hoá đơn viết sai cũa những tháng đầu năm 2010.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Thừa với bạn nhưng không thừa với một số nào đó, bạn đâu phải là DN đâu mà biết.
Tốn mớ giấy vẫn đỡ hơn so với tốn thời gian xử lý hoá đơn viết sai cũa những tháng đầu năm 2010.
Tôi đồng ý với bạn vì đâu phải ai cũng nắm bắt hết các nội dung cụ thể của các văn phạm pháp luật đâu, đây là chiêu phòng bệnh hơn chữa bệnh, nếu không làm như vậy một vài DN không biết làm sai đâm ra vi phạm PL và bị phạt một cách vô ích.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn. Trong TT, QĐ đã ghi rõ ngày 31/12/09 là hết hạn chẳng lẽ phải làm thêm một động tác thừa nữa sao? (trừ khi có hẳn chính sách mới thì có văn bản mới) Cũng như nếu trong 1 HĐKT có 1 điều kiểu như: hợp đồng này coi như được thanh lý nếu... thif chẳng ai còn phải làm biên bản thanh ly HĐ

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình nghĩ cục thuế nào cũng làm như cục thuế Tiền Giang thôi(không thừa đâu),rồi các bạn sẻ nhận dc.Cty mình cũng mới nhận thông báo của chi cuc thuế Quận Phú Nhuận(TPHCM) về việc này.

T

tigol47

Sơ cấp
theo mình hiểu là hết ngày 31/12/2009 là hết giảm thuế GTGT, nhưng cái 10% áp dụng cho các ngành hàng thì thấy ko hợp lý chút nào cả? chính vì thế nó vừa thông báo và áp dụng dc 1 tháng đã fải ra thêm 1 thông báo khác ngay, với cái quy định được giảm thuế... ôi sang 2010, thuế 10% cũng đau đầu nhỉ, chưa quen, vì mấy chục năm thuế 5 rồi, hic hic

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
theo mình hiểu là hết ngày 31/12/2009 là hết giảm thuế GTGT, nhưng cái 10% áp dụng cho các ngành hàng thì thấy ko hợp lý chút nào cả? chính vì thế nó vừa thông báo và áp dụng dc 1 tháng đã fải ra thêm 1 thông báo khác ngay, với cái quy định được giảm thuế... ôi sang 2010, thuế 10% cũng đau đầu nhỉ, chưa quen, vì mấy chục năm thuế 5 rồi, hic hic
Bạn chứng minh cho cái sự không hợp lý? Vì sao không hợp lý?
Dòng bôi màu đỏ không hiểu bạn muốn nói gì? Xin được giải thích.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Mình nghĩ cục thuế nào cũng làm như cục thuế Tiền Giang thôi(không thừa đâu),rồi các bạn sẻ nhận dc.Cty mình cũng mới nhận thông báo của chi cuc thuế Quận Phú Nhuận(TPHCM) về việc này.

Cả nước này chỉ có cục thuế Tiền Giang và chi cục thuế Phú Nhuận có cái văn bản ngớ ngẩn này.
Nếu đầu năm 2010 Chính phủ kích cầu kinh tế cho giảm tiếp thì cái văn bản của 2 cơ quan thuế này có ngẩn tò te không? Chắc lúc bấy giờ ra tiếp văn bản là: Lại tiếp tục được giảm theo văn bản....:wall:

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Cả nước này chỉ có cục thuế Tiền Giang và chi cục thuế Phú Nhuận có cái văn bản ngớ ngẩn này.
Nếu đầu năm 2010 Chính phủ kích cầu kinh tế cho giảm tiếp thì cái văn bản của 2 cơ quan thuế này có ngẩn tò te không? Chắc lúc bấy giờ ra tiếp văn bản là: Lại tiếp tục được giảm theo văn bản....:wall:

Khi có thay đổi tất nhiên phải thông báo rồi,ngớ ngẩn cũng chẳng sao các doanh nghỉệp ko làm sai là đc rồi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.