Công nợ còn sót lại

• Thread starter thanh nga 87
  • Ngày gửi
thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Chào cả nhà, mọi người cho mình hỏi nhé, mình có một công nợ trên 200tr của Nhà cung cấp, năm 2008 đơn vị mịnh đã thanh toán hết bằng tiền mặt rùi, sếp hai bên hẹn nhau đi nhậu và thanh toán luôn, nhưng quên sếp không nói lại với phòng kế toán, bây giờ đến năm 2009 rùi mình phải làm thế nào đây cho hợp lý hả mọi người, ai biết thì chỉ giúp mình với,:w

Chờ mãi mà không ai giúp mình ư?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào cả nhà, mọi người cho mình hỏi nhé, mình có một công nợ trên 200tr của Nhà cung cấp, năm 2008 đơn vị mịnh đã thanh toán hết bằng tiền mặt rùi, sếp hai bên hẹn nhau đi nhậu và thanh toán luôn, nhưng quên sếp không nói lại với phòng kế toán, bây giờ đến năm 2009 rùi mình phải làm thế nào đây cho hợp lý hả mọi người, ai biết thì chỉ giúp mình với,:w

Theo mình bạn nên làm phiếu bổ sung và nhớ ký đầy đủ ở các cột nhé!.

K

kimduyenym

Guest
30/11/09
9
0
0
binh duong
Mình mới làm kế toán , mình theo dõi các khoản thu khách hàng, toàn là những nợ lâu năm thuộc dạng khó đòi, đa số là khách hàng thất lạc địa chỉ, ko có số điện thoại. bây h làm sao để bít khách hàng có còn hoạt động hay đã giải thể. làm sao bây h, gửi đơn xác nhận cho địa phương đó hay gửi đơn cho sở kế hoạch đầu tư đó nhỉ.

K

kimduyenym

Guest
30/11/09
9
0
0
binh duong
Nếu thu tiền rồi thì phải có phiếu thu chứ, lập phiếu thu sếp bạn thôi

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Nhưng mà đã kết thúc BCTC năm 2008 rùi bạn ah, bây giờ chuẩn bị kết thúc năm 2009 rùi, minh rối quá, mong bạn nào biết thì chỉ rùm mấy nhé,

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nhưng mà đã kết thúc BCTC năm 2008 rùi bạn ah, bây giờ chuẩn bị kết thúc năm 2009 rùi, minh rối quá, mong bạn nào biết thì chỉ rùm mấy nhé,

Năm 2008 đã BCTC và phần nợ trên vẫn còn treo, nên giữ nguyên không cần điều chỉnh.
Năm 2009 tiến hành chi trả khoản nợ kia (bằng TM), cuối năm BCTC bình thường.

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh

Số tiền này bạn đã treo vào công nợ nên qua năm 2009 bạn cứ viết phiếu thu rồi cho bên kia ký vào rồi hạch toán giảm nợ thôi.Khi đó quỹ tiền mặt (sổ sách của bạn ) sẽ tăng lên so với thực tế đó.

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Vì đây là công nợ cũ, lên khi thanh toán bằng tiền mặt trên 20 tr chắc không sao đâu nhỉ mọi người,

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vì đây là công nợ cũ, lên khi thanh toán bằng tiền mặt trên 20 tr chắc không sao đâu nhỉ mọi người,

Năm 2008 chưa có qui định về chuyển khoản để tính khấu trừ. Nợ cũ 2008 thì cứ TM vô tư.

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
khi trả nợ cho nhà cung cấp thì căn cứ vào hợp đồng hoặc hóa đơn bên kia xuất, xem trên sổ 331 có số dư có 200tr thì làm phiếu chi trả nợ cho nhà cung cấp rùi ký vào

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh

Báo cáo năm 2008 rồi nghĩa là công nợ đó vẫn còn ,bây giờ bạn làm phiếu chi căn cứ theo Công nợ đó theo HĐ nào rồi trình đầy đủ các chữ ký là được mà .Người nhận tiền thì Sếp kí thôi ,Sếp tự trả mà .hoặc đưa bên nhà cung cấp nhờ họ ký vào ,cần thiết thì làm bảng đối chiiếu Cnợ đầu nam9 2009 nhờ bên đó ký luôn.

H

huong281083

Guest
21/7/09
8
0
0
TP.HCM
Nợ phải thu khó đòi

Chào cả nhà.

Cả nhà em hỏi tí. Công ty em có một khách hàng đang nợ với số tiền hơn 5 tỷ đồng mà đến nay không thể thu hổi được nữa. Công ty em đã quyết định là xóa số nợ này, mặc dù là công ty kia vẩn đang hoạt động bình thường, vì là chổ quen biết nên sếp em quyết định xóa số nợ này. Bây giờ em không biết phải làm sao cho hợp lý.
Nếu em hạch toán vào 642/131 có được không ạ, hay em phải làm sao để xóa được số nợ này . Rất mong cả nhà giúp em.
Em cám ơn cả nhà rất nhiều.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào cả nhà.

Cả nhà em hỏi tí. Công ty em có một khách hàng đang nợ với số tiền hơn 5 tỷ đồng mà đến nay không thể thu hổi được nữa. Công ty em đã quyết định là xóa số nợ này, mặc dù là công ty kia vẩn đang hoạt động bình thường, vì là chổ quen biết nên sếp em quyết định xóa số nợ này. Bây giờ em không biết phải làm sao cho hợp lý.
Nếu em hạch toán vào 642/131 có được không ạ, hay em phải làm sao để xóa được số nợ này . Rất mong cả nhà giúp em.

Chào bạn
Tình cảm để xóa nợ như vậy là không được rồi.
Bạn xem Thông tư số 228/2009/TT-BTC ngày 07/12/2009, điều 6:
"Có đủ căn cứ xác định là khoản nợ phải thu khó đòi:
+ Nợ phải thu đã quá hạn thanh toán ghi trên hợp đồng kinh tế, các khế ước vay nợ hoặc các cam kết nợ khác.
+ Nợ phải thu chưa đến thời hạn thanh toán nhưng tổ chức kinh tế (các công ty, doanh nghiệp tư nhân, hợp tác xã, tổ chức tín dụng..) đã lâm vào tình trạng phá sản hoặc đang làm thủ tục giải thể; người nợ mất tích, bỏ trốn, đang bị các cơ quan pháp luật truy tố, giam giữ, xét xử, đang thi hành án hoặc đã chết"

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Khi hội đủ điều kiện là khoản nợ phải thu khó đòi rồi thì mới được xóa nợ.
Đằng này vì tình cảm mà xáo nợ là không được rồi!
Bạn cần giải thích cho sếp hiểu để làm đúng những gì NN qui định.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Chào cả nhà.

Xóa nợ là liên quan đến nghĩa vụ với cơ quan thuế nên cho dù bạn có nguồn dự phòng cũng không thể xóa nợ nếu chưa đủ điều kiện. Chỗ quen biết sao bạn không chuyển nợ thành vốn góp.

các anh chị kế toán cho minh hỏi nhé, Công ty minh xuất một hoá đơn cho khách hàng từ hồi tháng 2 và đã vào làm tờ khai thuế, nhung khách hàng họ gủi lại tờ hoá đơn và cùng biên bản huỷ tờ hoá đơn về muộn nên kế toán không kịp làm tờ điều chỉnh lại phần thuế ( Vì quá hạn), vây cho minh hỏi bây giờ hoá đơn đấy minh hoạch toán nhu thế nào? mong các anh chi giúp minh nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA