Hoá đơn nhân công!

• Thread starter thaophuong201
  • Ngày gửi
T

thaophuong201

Sơ cấp
11/12/09
18
0
1
tp.hcm
Các anh chị ơi cứu e với!
ety e có rắc rối như thế này? năm 2008 bên e thi công ct nhà ở tư nhân thời gian 4 tháng đã xuất một hoá đơn nhân công (cho chủ nhà) nhưng vì trục trặc kỹ thuật nên đến tháng 11/2009 này mới làm hoàn công, sau đó giám đốc e mang về tờ hoá đơn đã xuất năm 2008 về do xuất bị sai kl và xuất lại tờ hoá đơn khác. cho e hỏi trong trường hợp này e phải xử lý thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Các anh chị ơi cứu e với!
ety e có rắc rối như thế này? năm 2008 bên e thi công ct nhà ở tư nhân thời gian 4 tháng đã xuất một hoá đơn nhân công (cho chủ nhà) nhưng vì trục trặc kỹ thuật nên đến tháng 11/2009 này mới làm hoàn công, sau đó giám đốc e mang về tờ hoá đơn đã xuất năm 2008 về do xuất bị sai kl và xuất lại tờ hoá đơn khác. cho e hỏi trong trường hợp này e phải xử lý thế nào?

theo mình bạn có hai cách:
Một là huỷ HĐ bạn đã xuất đi, và xuất một hoá đơn mới, nhưng làm theo cách này hơi rắc rối do HĐ đã xuất năm 2008, nên phải làm điều chỉnh giảm trên báo cáo thuế. đây là cách mà cán bộ thuế bên mình hướng dẫn.
Hai là bạn xuát HĐ điều chỉnh giảm cho HĐ đã xuất năm 2008. trên đó ghi rõ điều chỉnh giảm cho HĐ số ... ngày.. tháng .. năm.. công trình..... ngoài ra phải có giấy tờ chứng mình lý do giảm để khi quyết toán còn giải trình với cán bộ thuế: như hồ sơ quyết toán (theo đúng giá trị thực tế) , biên bản điều chỉnh giảm HĐ . tất cả giáy tờ này có đầy đủ chữ ký của hai bên.

Mình vẫn làm như cách hai, không biết như vậy có đầy đủ không, bạn nào có ý kiến khác mình không? mình cũng mới làm kế toán XD nên mong các bạn chỉ giáo thêm.

C

capdoi

Guest
19/11/09
3
0
0
TÂN BÌNH
Mình cũng thấy cách thứ 2 của htlinh hay hơn.Nếu làm theo cách đó thì còn phải có khối lượng thực tế đã nghiệm thu nữa.

H

HToanh

Guest
28/12/09
4
0
0
Đội Cấn
Bên tôi nhận cung cấp nhân công cho công trình, nhưng tôi đang không biết đầu vào của hoá đơn nhân công bao gồm những gì bạn nao giúp tôi với....

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Bên tôi nhận cung cấp nhân công cho công trình, nhưng tôi đang không biết đầu vào của hoá đơn nhân công bao gồm những gì bạn nao giúp tôi với....

Công ty bạn cung cấp nhân công, thì đầu vào chính là nhân công đó. Lương nhân công ở công ty bạn. Nhớ làm đầy đủ các thủ tục hợp đồng lao động, bảng chấm công, thanh toán lương... nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA