Ke toan cho Cty moi thanh lap Help!

• Thread starter spkt96
  • Ngày gửi
S

spkt96

Guest
28/6/05
5
0
0
46
HCM
Các anh chi oi, em vừa ra trường và làm cho một công ty TNHH mới thành lập (mới có giấy phép KD, chưa có MST) Vì kinh nghiệm chưa có nên em không biết bắt đầu từ đâu. Các anh chị hướng dẫn giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
spkt96 nói:
Các anh chi oi, em vừa ra trường và làm cho một công ty TNHH mới thành lập (mới có giấy phép KD, chưa có MST) Vì kinh nghiệm chưa có nên em không biết bắt đầu từ đâu. Các anh chị hướng dẫn giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn
Việc đầu tiên bạn cần làm là đi đăng ký khắc dấu, nếu đã có dấu rồi thì bạn làm đơn đăng ký cấp MST và photocopy giấy ĐKKD gửi lên Cục thuế. Trong thời gian khoảng 7 ngày Cục thuế sẽ cấp Giấy đăng ký MST cho Công ty bạn, ngay sau đó bạn làm đơn xin mua hoá đơn, giấy giới thiệu của người đi mua hoá đơn, giấy ĐKKD + MST cả bản chính và bản sao (không cần công chứng) nộp cho Cục thuế (hay Chi cục thuế tuỳ theo việc nơi nào quản lý thuế Công ty bạn) nhận giấy hẹn để lên mua hoá đơn.
Sau khi nhận hồ sơ của Công ty bạn, thường thì có 1-2 cán bộ thuế xuống kiểm tra địa điểm, gặp gỡ lãnh đạo công ty và thường yêu cầu công ty bạn làm tờ khai thuế TNDN tạm tính và bản đăng ký tiền lương năm. Bạn phải thận trọng khi làm tờ khai này vì cán bộ thuế thường yêu cầu DN tạm nộp thuế TNDN cao và họ nói nếu sau này thừa thì sẽ được hoàn lại hoặc tính cho năm tiếp theo. Mức nộp bao nhiêu thì tuỳ vào từng DN nhưng cố gắng nộp vừa phải.
Công việc thường chỉ có vậy thôi bạn cứ làm thì sẽ biết ngay mà.
Chúc mọi việc đều thuận lợi.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Chỉ dẫn hết ở đây chắc ban bị rối đó, trước hết bạn hãy làm thủ tục đăng ký MST, rồi lên Cục thuế hoặc Chi cục thuế nơi mà quản lý Cty bạn đó để xin làm thủ tục kê khai thuế. Ở đó họ sẽ hướng dẫn bạn từng bước. Nếu có vướng mắt gì hãy gọi cho mình theo số : 0903 847 527 nhé.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Trước tiên thì phải đi đăng ký thuế , đăng ký hình thức kế tóan, rồi bạn mở các lọai sổ sách theo quy định of hình thức đó. Công ty của bạn có sử dụng phần mềm kế toán k? Các bác nào biết cụ thể hơn thì giúp bạn này với nè. Chúc tất cả thành công

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
spkt96 nói:
Em chan thanh cam on cac anh chi da nhiet tinh huong dan em. Khi bat tay vao viec co van de, mong anh chi giup em voi nhe.
Nếu bài viết của em không có dấu sẽ bị xoá thẳng tay đó :biggrin:
Cứ làm đi, kẹt chỗ nào hỏi chỗ đó.
Chúc công việc tốt đẹp :banana:

N

nguyen thi thuy

Guest
15/2/05
18
0
0
42
ho chi minh
Mình cũng giống như bạn sptk96, cho mình hỏi thêm 1 chút là khi làm bảng kê thuế TNDN mình kê khai lỗ có sao khôngvì công ty mới thành lập chua hoạt động nhiều, doanh thu chua có chi phí lại nhiều.
Khi làm hồ sơ xin cấp giấy phép Giám đốc mình có đua tài sản vào góp vốn nhưng chua sang tên đuơc. khi kê bảng đăng ký khấu hao thì làm sao là hợp lý.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn kê khai lỗ cũng không sao cả nhưng vấn đề có được cán bộ thuế quản lý chấp nhận Tờ khai đó hay không thôi.
Dù là công ty mới thành lập thì cũng phải hy vọng nó làm ăn có lãi chứ!
nguyen thi thuy nói:
cho mình hỏi thêm 1 chút là khi làm bảng kê thuế TNDN mình kê khai lỗ có sao khôngvì công ty mới thành lập chua hoạt động nhiều, doanh thu chua có chi phí lại nhiều.

D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
nguyen thi thuy nói:
Mình cũng giống như bạn sptk96, cho mình hỏi thêm 1 chút là khi làm bảng kê thuế TNDN mình kê khai lỗ có sao khôngvì công ty mới thành lập chua hoạt động nhiều, doanh thu chua có chi phí lại nhiều.
Chắc chắn là cán bộ thuế quản lý bạn sẽ không đồng ý đâu, và bạn sẽ phải mất công làm lại đấy. Tốt nhất là cứ phải để lãi một tý và vui lòng lên kho bạc nộp ngay cho bác thuế bác ý...cười

T

TranHien

Guest
4/7/05
6
0
0
43
HCM
Các bạn ơi giúp mình với!
Cty mình đang bổ sung ngành nghề kinh doanh nhưng mà bây giờ mình phải xuất một mặt hàng đang được bổ sung đó có được?

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
To TranHien: về nguyên tắc thì không được nhưng vấn đề này bên thuế họ cũng không soi kỹ đâu. Bây giờ bạn nên làm nhanh thay đổi DKKD đi (chỉ có 5 ngày thôi) còn xuất hàng thì bạn cứ xuất, khi nào nhận được DKKD mới thì viết hoá đơn cho họ cũng được mà.
Chúc bạn làm tốt.

H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Các bạn ạ công ty của hải thanh cũng thế người quản lý thuế cũng bắt kê khai thuế TNDN phải nộp trong 6 tháng cuối năm là 6 triệu mà công ty của mình mới nên chưa có lãi, hiện nay mình vẫn chưa biết kê khai thế nào cho hợp lý. Công ty của mình chuyên kinh doanh máy tính thì nên kê khai như thế nào cho ổn. Các bạn giúp mình với.

D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
hai thanh nói:
Các bạn ạ công ty của hải thanh cũng thế người quản lý thuế cũng bắt kê khai thuế TNDN phải nộp trong 6 tháng cuối năm là 6 triệu mà công ty của mình mới nên chưa có lãi, hiện nay mình vẫn chưa biết kê khai thế nào cho hợp lý. Công ty của mình chuyên kinh doanh máy tính thì nên kê khai như thế nào cho ổn. Các bạn giúp mình với.
Cty mình thành lập tháng 7/2004, mình làm tờ khai tạm nộp thuế TNDN là 500.000đ/6tháng cuối năm. Cán bộ thuế kêu rầm trời, bắt mình làm lại. Mình tăng lên 900.000. Bác thuế đành phải đồng ý thôi, vì có gọi mình lên làm lại lần nữa thì mình cũng sẽ điều chỉnh lên ...1.000.000đ. Mẹo của mình đấy, vì các bác thuế chẳng ai nỡ nhẫn tâm bắt con nhà người ta đi đi lại lại lúc nắng nôi thế này đâu :biggrin: Cty mình cũng là cty máy tính.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Thì bạn cứ kê khai theo tình hình của công ty bạn.Nếu nhà thuế mà có bắt thì bạn giải thích.Chỉ có điều, thực tế khác đi thì bạn nên điều chỉnh tờ khai cho hợp lý.
Nói túm lại,bạn cứ kê khai lãi một tí tẹo là được.

H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Chắc mình cũng làm như các bạn thôi, cảm ơn các bạn nhiêu nha!!!!!!!!!!!!

N

NTAC

Guest
Kinh doanh máy tính ở HN kê khai thuê TNDN chí ít cũng khoảng gần 1 triệu đồng\Tháng\ một công ty TNHH thì sẽ ổn, thấp quá thì nhà nuớc thu vào đâu?????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA