Thừa chi phí xăng dầu ngành vận tải phải xử lý như thế nào?

• Thread starter hanhks
  • Ngày gửi
hanhks

hanhks

Trung cấp
23/8/07
134
0
0
38
Hà Nội
pivot.vn
Em có nhận làm kế toán cho một công ty vận tải. Hiện nay công ty đang thừa một số lượng lớn chi phí xăng dầu rải rác đầu vào trong các tháng. Em định xử lý như sau cả nhà xem giúp em làm như thế có hợp lý không?
Em định làm hợp đồng với khách hàng theo năm, và thỏa thuận sẽ ghi nhận vận chuyển từng chuyến bằng bảng kê hay xác nhận gì đó. Sau đó đến cuối năm sẽ xuất một tờ hóa đơn vận chuyển cho cả năm kèm theo bảng kê chi tiết. Em mới nhận làm nên cũng chưa có kinh nghiệm về phần này. Nhờ nhà mình giúp đỡ em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhpbtn

Guest
5/12/09
18
0
0
39
Co Nhue - Tu Liem - Ha Noi
mình cũng mới đi làm, nhưng các chị chỗ mình làm cũng có trường hợp như ban. Mình chỉ bạn thế này để bạn tham khảo nha:
cuối tháng bạn cân đối xem thừa bao nhiêu rồi viết một cái hd trong đó bạn ghi là xuất bán lẻ, ví dụ: tháng 1 đầu vào của bạn là 100 triệu. nhưng tháng đó bạn mới xuất đc 80 triệu đầu ra, như vậy bạn thừa 20 tr, bạn viết một hd GTGT bình thường nhưng không có ghi gì trong phần mã số thuế, mà chỉ ghi là Xuất bán lẻ trong tháng. phía dưới bạn cũng chỉ ghi 1 dòng tên hàng.... đvt...số lượng... tt...
chúc bạn thành công!

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Em có nhận làm kế toán cho một công ty vận tải. Hiện nay công ty đang thừa một số lượng lớn chi phí xăng dầu rải rác đầu vào trong các tháng. Em định xử lý như sau cả nhà xem giúp em làm như thế có hợp lý không?
Em định làm hợp đồng với khách hàng theo năm, và thỏa thuận sẽ ghi nhận vận chuyển từng chuyến bằng bảng kê hay xác nhận gì đó. Sau đó đến cuối năm sẽ xuất một tờ hóa đơn vận chuyển cho cả năm kèm theo bảng kê chi tiết. Em mới nhận làm nên cũng chưa có kinh nghiệm về phần này. Nhờ nhà mình giúp đỡ em.
Câu hỏi của bạn là đối với sổ sách nội bộ hay là về thuế, thường thì các ct vận tải thuờng ko bao giờ kê hết DT mà chỉ kê 1 phần thôi. Theo mình đc biết thì chi phí xăng dầu = 35% trên dt.
Ngược lại nếu như ct của bạn có kê dt đầy đủ thì ko thể nào mà xăng dầu lại thừa đc. Do đó các khoản đấy bạn chỉ nên dùng cho nội bộ ko đưa vào chi phí hạch toán trên bảng cân đối TK đc, vì nếu đưa vào như thế thì sẽ bị cơ quan Thuế nhìn vào và phạt hành chính vì tội chốn DT đó bạn.
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA