Quyết toán thuế cuối năm

• Thread starter lananh214
  • Ngày gửi
L

lananh214

Guest
2/10/09
16
0
0
tp HCM
Chào gia đình webketoan!
Em la thành viên mới của diễn đàn. Em đang gặp bế tắc, cả nhà giúp em với.
Em mới vào làm cho công ty thương mại chuyên kinh doanh gỗ nhập khẩu. Có nghĩa là mua gỗ từ nước ngoài về tạm nhập rồi lại xuất đi nước khác. Điều em gặp khó là công ty này từ trước tới giờ không có kế toán mà chỉ có người khai báo thuế hàng tháng thôi, bây giờ người đó nghỉ rồi, em phai lam quyết toán năm và báo cáo tài chính. Việc này em chưa làm bao giờ nên không biết lấy số liệu từ đâu. Với lại từ trước không ghi các nghiệp vụ phát sinh. Tài liệu em có được chỉ là mấy tờ khai thuế hàng tháng. vậy em phải làm sao, mong mọi người bớt chút thời gian chỉ dùm, em cảm ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Chào gia đình webketoan!
Em mới vào làm cho công ty thương mại chuyên kinh doanh gỗ nhập khẩu. Có nghĩa là mua gỗ từ nước ngoài về tạm nhập rồi lại xuất đi nước khác. Điều em gặp khó là công ty này từ trước tới giờ không có kế toán mà chỉ có người khai báo thuế hàng tháng thôi, bây giờ người đó nghỉ rồi, em phai lam quyết toán năm và báo cáo tài chính. Việc này em chưa làm bao giờ nên không biết lấy số liệu từ đâu. Với lại từ trước không ghi các nghiệp vụ phát sinh. Tài liệu em có được chỉ là mấy tờ khai thuế hàng tháng. vậy em phải làm sao, mong mọi người bớt chút thời gian chỉ dùm, em cảm ơn nhiều nhiều!
ko có chưng từ sổ sách thi làm sao làm được

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Chào gia đình webketoan!

Mình cũng đang gặp rắc rối này, có ai giúp với không Hic

L

lananh214

Guest
2/10/09
16
0
0
tp HCM
Vậy bây giờ không thể làm được hả chị La An?Chết em quá. Hic!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào gia đình webketoan!

Nên bắt đầu từ những hoá đơn đầu vào đầu ra, đối với những hoá đơn đầu vào có VAT thì khi làm sổ nhớ đối chiếu với bảng kê mua vào trên BCT phải thật chính xác (vì không có kế toán nên những chứng từ này dễ thất lạc).

B

bich hoa qn

Guest
19/12/09
2
0
0
binh dinh
thue thu nhap doanh nghiep tam tinh

cho e hoi viec nay ti nha
cong ty e bat dau di vao hoat dong la 01/09/2009. nhu vay la thuoc vao quy 3. trong khoang thoi gian nay thi cty da xuat tien mat mua do dung van phong, mua ban ghe,tiep khach, mua vat lieu xay lo thu nghiem va cac sinh hoat co lien quan toi cty.
e dua vao het 642. nhung mua ban ghe thi e lai hach toan the nay:
No tk 153
No tk 133
co TK 111
sau do :
No tk 242
Co TK 153
cho phan bo
nhung cuoi nam nay cty van chua co doanh thu nen dieu thac mac e hoi a chi la: trong to khai thue thu nhap tam tinh , muc chi phi phat sinh thi e cong tat ca cac hoa don chi tra chi phi tren ke ca ban ghe cho phan bo hay tat ca cac chi phi do cuoi nam e dua het vao 242 va trong to khai chi phi = 0. con neu e dua ra huong bi sai thi cac a chi huong dan giup e phai lam nhu the nao nhe?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào gia đình webketoan!

Bạn nên nói ng khai báo thuế trước bàn giao cho bạn chứng từ có liên quan rồi bạn căn cứ vào những chứng từ đó bạn lhoạch toán các nghiệp vụ phát sinh và làm lại sổ sách cho hoàn chỉnh,cuối năm làm quyết toán nhớ đối chiếu cẩn thận nhé bạn,theo mình là như vậy bạn tham khảo thêm nha.Chúc thành công.

A

accountant191186

Sơ cấp
21/8/09
43
0
6
37
Nam Định
Chào gia đình webketoan!

Bạn tập hợp các chưng từ đầu vào nhé. Những gì phát sinh phải tập hợp đầy đủ chứng từ. Đối với từng loại chi phí 642, 641, 811, 632 tập hợp trên từng tài khoản có đầy đủ HD đầu vào, và các chứng từ khác liên quan. Đối với Doanh thu 511 bạn tập hợp HD dau ra. Sau do tinh thu nhap chịu thuế TNDN. Lúc đó sẽ ra số thuế TNDN phải nộp. Tuy nhiên bạn phải lên bảng cân đối TK trước để đảm bảo rằng bạn BẢNG CÂN ĐỐI KẾ TOÁN CUẢ BẠN CÂN.
Mà BCTC theo quy định gồm 4 bảng : BCDKT, bảng báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, báo cáo lưu chuyển tiền tệ và thuyết minh báo cáo tài chính.
Có gì bạn cứ nhắn mình sẽ hướng dẫn. Chúc bạn thành công.

A

accountant191186

Sơ cấp
21/8/09
43
0
6
37
Nam Định
cho e hoi viec nay ti nha
cong ty e bat dau di vao hoat dong la 01/09/2009. nhu vay la thuoc vao quy 3. trong khoang thoi gian nay thi cty da xuat tien mat mua do dung van phong, mua ban ghe,tiep khach, mua vat lieu xay lo thu nghiem va cac sinh hoat co lien quan toi cty.
e dua vao het 642. nhung mua ban ghe thi e lai hach toan the nay:
No tk 153
No tk 133
co TK 111
sau do :
No tk 242
Co TK 153
cho phan bo
nhung cuoi nam nay cty van chua co doanh thu nen dieu thac mac e hoi a chi la: trong to khai thue thu nhap tam tinh , muc chi phi phat sinh thi e cong tat ca cac hoa don chi tra chi phi tren ke ca ban ghe cho phan bo hay tat ca cac chi phi do cuoi nam e dua het vao 242 va trong to khai chi phi = 0. con neu e dua ra huong bi sai thi cac a chi huong dan giup e phai lam nhu the nao nhe?

Bạn căn cứ vào thời gian sử dụng của bàn ghế đó để xác định thời gian phân bổ cho CCDC đó
VD: bạn tính phân bổ bàn 2A giá trị 12.000.000 này trong vòng 12 tháng và bắt đầu phân bổ từ ngày 01/09/09 thì hạch toán:
Nợ 642 (641, tùy vào BP sử dụng): 1.000.000
Nợ 142 : 11.000.000
Có 153: 12.000.000
bạn cứ hạch toán chi phí bình thường, có phát sinh là ghi nhận. Chưa có doanh thu cũng ko sao. chỉ cần bạn làm đúng theo chuẩn mực kế toán số 02 - hàng tồn kho là được.

L

lananh214

Guest
2/10/09
16
0
0
tp HCM
Cảm ơn bạn Accountant và mọi người đã trả lời câu hỏi của mình. Cho minh hoi chút nữa là khi làm quyết toán với ngân sách thì phải làm những gì? Cảm ơn một lần nữa.................

C

cunbin20

Guest
5/12/09
2
0
0
gò vấp
cuu cuu

ban cho minh hoi vao nhan vao dau de dua cau hoi cua minh len duoc!

C

cunbin20

Guest
5/12/09
2
0
0
gò vấp
giay phep kinh doanh!

co ai giup em voi: nhu minh dang giay phep kinh doanh ngay 10/12/2009 thi minh lam bao cao thue tu ngay may (minhbao cao tu ngay co giay phep hay tu ngay co ma so thue

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
ban cho minh hoi vao nhan vao dau de dua cau hoi cua minh len duoc!

Trước tiên bạn phải xem câu hỏi của mình thuộc lĩnh vực nào, mỗi lĩnh vực có một box riêng, post nhầm box là sẽ bị xóa đó.
Khi tìm được đúng lĩnh vực rồi thì vào phần "New thread" để viết bài mới. Lưu ý phải viết bằng tiếng Việt có dấu, nếu không bài của bạn sẽ bị đưa về bài vi phạm nội quy đó

H

huonghoaitan

Guest
21/12/09
15
0
0
tp.hcm
Cuối năm sắp quyết toan thuế TNCN, bạn nào bít giúp mình với nha.Cuối năm mình làm quyết tián thuế TNCN, có cần thiết phải viết chứng từ khấu trừ thuế cho nhân viên phát sinh thuê thu nhập cá nhân, hay có người nghỉ rùi mới viết. Mình hỏi trên thuế rùi, nhưng mỗi người hướng dẫn 1 cách, mình pó tya luôn, sắp cuối năm rùi ko bít làm sao, chẳng lẽ cty có hàng trăm hàng ngàn nhân viên phải viết hết ha?

D

dinhngocthuy85

Guest
25/7/09
2
0
1
Tan Binh
Cac ban cho minh hoi la Khi nam 2009 minh chot so va lam qt roi, sang nam 2010 hoa don cau nam 2009 moi ve, minh ghi so va dieu chinh ntn?Cac ban giup minh voi?

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Cuối năm sắp quyết toan thuế TNCN, bạn nào bít giúp mình với nha.Cuối năm mình làm quyết tián thuế TNCN, có cần thiết phải viết chứng từ khấu trừ thuế cho nhân viên phát sinh thuê thu nhập cá nhân, hay có người nghỉ rùi mới viết. Mình hỏi trên thuế rùi, nhưng mỗi người hướng dẫn 1 cách, mình pó tya luôn, sắp cuối năm rùi ko bít làm sao, chẳng lẽ cty có hàng trăm hàng ngàn nhân viên phải viết hết ha?

Biên lai thuế thu nhập cá nhân có thể viết theo tháng, năm tuỳ theo yêu cầu của cá nhân khấu trừ thuế. Công ty có thể viết biên lai cho từng lần khấu trừ cũng đc hoặc là cuối năm viết tổng số thuế đã khấu trừ, chưa viết cũng không sao.

THường nếu là hợp đồng thuê ngoài thuộc diện khấu trừ 10 thì có thể họ sẽ yêu cầu công ty cung cấp biên lai khấu trừ thuế để cuối năm họ làm quyết toán thuế TNCN.

Còn nhân viên cty thì họ cũng ko cần viết cũng đc vì cty thực hiện QT thuế cho nhân viên rồi. Còn nếu nhân viên yêu cầu cung cấp BLai thuế TNCN thfi dù 1 triệu người yêu cầu cty bạn cũng phải cung cấp.

N

Nguyetnt1625

Guest
27/10/09
3
0
0
ha nội
Các bạn cho mình hỏi Báo cáo thuế cuối năm gồm những thủ tục j với?

L

lamtacsonla

Sơ cấp
16/2/09
23
0
1
42
Sơn La
Nghe các bác hỏi em cũng hơi chạnh lòng, đáng nhẽ ra cán bộ thuế nơi công ty các pác phải trả lời cặn kẽ mới đúng, mặc dù có pác biết, có pác chưa biết nhưng tôi xin mạo muội nêu nên một số vấn đề về quyết toán thuế như sau:
Thứ nhất: Các công ty mới thành lập cần khai thuế ngay tháng phát sinh nghĩa vụ thuế nghĩa là thành lập trước ngày 12/2009 thì khai thuế của tháng 12 vào tháng 1/2010 đối với thuế GTGT, Môn bài và tạm tính thuế TNDN
Thứ 2: Đối với công ty mới thành lập dưới 3 tháng thì được phép quyết toán thuế cùng với năm tài chính sau: ví dụ công ty A thành lập từ sau ngày 1/10/2009 thì được phép quyết toán thuế của năm 2009 cùng với năm 2010
Thứ 3 những loại thuế sau phải quyết toán: Thuế TNDN, Thuế Tài nguyên, Phí bảo vệ môi trường, Thuế TNCN.
Ngoài ra nếu pác nào cần chi tiết thì để lại lời nhắn vào nick của tui nhé quangla6_9

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA