Chuyển gia trị tài sản sang công cụ dụng cụ và phân bổ công cụ dụng cụ

  • Thread starter LeThiHoangAnh
  • Ngày gửi

9384 lượt xem

L

LeThiHoangAnh

Sơ cấp
22/7/08
22
0
1
TPHCM
căn cứ theo quyết định số 32/2008/QĐ-BTC, đơn vị tôi đã thực hiện ghi giảm các tài sản có nguyên giá tài sản dưới 10tr đồng để chuyển sang hạch toán quản lý công cụ dụng cụ. Nhưng những tài sản này vẫn còn giá trị còn lại (do chưa được khấu hao hết giá trị nguyên giá) VD:
Máy vi tính có nguyên giá là 8.000.000 đ được đơn vị hạch toán và theo dõi theo chế độ cũ: tỉ lệ hao mòn 12,5%/năm, số năm tính hao mòn là 10 năm. Máy này đã được khấu hao được 3 năm, giá trị còn lại là 5.000.000.
theo chế độ quan lý tài sản mới của QD 32, đơn vị đã ghi giảm máy tính trên vì nguyên giá <10tr. Và ghi tăng công cụ dụng cụ với giá trị bằng giá trị còn lại của tài sản.
Vậy tôi xin hỏi,để tính phân bổ tài sản thì tôi phải phân bổ như thế nào, và thời gian phân bổ trong bao lâu.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị trong diễn đàn.
 
Perfume_at

Perfume_at

Thành viên thân thiết
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Phân bổ như phân bổ công cụ dụng cụ- từ thời điểm tăng: ít nhất là 2 năm phân bổ đều ra 24 tháng chuyển dần vào vào chi phí.
 
H

hoangcuongnet

Thành viên thân thiết
2/2/09
150
0
16
34
hai duong
Phân bổ như phân bổ công cụ dụng cụ- từ thời điểm tăng: ít nhất là 2 năm phân bổ đều ra 24 tháng chuyển dần vào vào chi phí.
Chuyển dần vào chi phí ntn ạ? em tưởng giả sử mình mua 1 bộ máy trị giá 8triệu. định khỏan
N46121: 8t
C66121: 8t
sau đó ghi tăng tk 005: 8t nên rồi theo dõi ngòai bảng chứ nhỉ?:(
 
G

gicungduoc

Sơ cấp
24/11/08
7
0
0
quận 9
Teo mình cụ thể trong trường hợp này của bạn thì không chuyển máy tính thành công cụ dụng cụ được đâu vì theo 32 có tài sản từ 5t-10t vẫn coi là TSCĐ cụ thể là những máy móc thiết bị văn phòng. Bạn check lại thông tin nhé.
Thân
 
H

haikt09

Sơ cấp
18/12/09
1
0
0
đà nẵng
Đơn vị mình mua máy vi tính dưới 10tr mình vẫn đưa vào tài sản cố định (vì mình nghĩ máy vi tính thuộc máy móc thiết bị có thời gian sử dụng lâu), vì vậy mình hạch toán vào TSCD chứ ko đưa vào công cụ dụng cụ, như thế ko biết có đúng ko nữa?
 
H

hoangcuongnet

Thành viên thân thiết
2/2/09
150
0
16
34
hai duong
Theo 203/2009/BTC thì phải 10t mới là tài sản cố định mà, em vẫn theo cấi đấy
 
P

phongcuong

Sơ cấp
16/11/09
7
0
0
ha noi
:026:Theo qui định thì 10tr trở lên thì mới cho vào tscđ.
Sau khi chuyển về ccdc bạn có thể hạch toán như sau:vì bạn không nói gì đến thuế nên mình không bàn đến thuế nhé.
1.N 153(gt còn lại)
C111,112,331(gt còn lại )
2.N242, 142 (gtcl)
C153(gtcl)
3.N642(..) (giá trị pb từng tháng)
C 242,142 (gt pb từng tháng)
Thân.
 
N

NGOCHAHELO

Sơ cấp
8/10/10
5
0
0
32
kon tum
theo luat tai san co gia tri nguyen gia >10tr thi la tai san co dinh.tuy nhien may tinh duoc cho vao tai san dac thu nen du co gia tri the nao van coi la tai san.ban co the mo quyet đinh 32/2008 QĐ-BTC xem lai
 
dong sang

dong sang

Thành viên thân thiết
4/9/09
536
2
18
35
Quang Tri
theo luat tai san co gia tri nguyen gia >10tr thi la tai san co dinh.tuy nhien may tinh duoc cho vao tai san dac thu nen du co gia tri the nao van coi la tai san.ban co the mo quyet đinh 32/2008 QĐ-BTC xem lai
Bạn mới cần nên xem lại!
Thông tư 203/2009 nói:
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

 
dong sang

dong sang

Thành viên thân thiết
4/9/09
536
2
18
35
Quang Tri
Đơn vị mình mua máy vi tính dưới 10tr mình vẫn đưa vào tài sản cố định (vì mình nghĩ máy vi tính thuộc máy móc thiết bị có thời gian sử dụng lâu), vì vậy mình hạch toán vào TSCD chứ ko đưa vào công cụ dụng cụ, như thế ko biết có đúng ko nữa?
Bạn cũng cần xem lại tiêu chuẩn nhận biết TSCĐ nhé!
Thông tư 203/2009 nói:
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Quyết định 32/2008/QĐ-BTC, ngày 29/05/2008.

Về việc ban hành Chế độ quản lý, tính hao mòn tài sản cố định trong các cơ quan nhà nuớc, đơn vị sự nghiệp công lập và các tổ chức có sử dụng ngân sách nhà nước​

Điều 4. Quy định tiêu chuẩn nhận biết đối với tài sản đặc thù

1. Những tài sản quy định tại điểm b,c,d,đ,e,f và g của tiết 1.1 khoản 1 Điều 6 Chế độ này, có nguyên giá từ 5 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng và có thời gian sử dụng trên một năm, được quy định là tài sản cố định hữu hình.

Điều 6. Phân loại tài sản cố định
Để quản lý, tính hao mòn tài sản cố định tại các cơ quan, đơn vị, tài sản cố định được phân loại như sau.
1. Phân loại theo kết cấu bao gồm:
1.1. Tài sản cố định hữu hình:
.........
b. Máy móc, thiết bị:
- Máy móc, thiết bị văn phòng: Máy vi tính, máy in, máy photocopy, máy chiếu, máy huỷ tài liệu, máy đun nước, thiết bị lọc nước, máy hút ẩm, máy hút bụi, máy điều hoà không khí, tủ lạnh, tủ đá, máy giặt, thiết bị nghe nhìn, thiết bị lưu trữ thông tin dữ liệu, thiết bị phòng cháy chữa cháy, bộ bàn ghế, tủ, két sắt,...
Nhiều khi ở đơn vị của bạn haikt09NGOCHAHELO thực hiện chế độ khấu hao theo Quyết định 32/2008/QD-BTC, thì việc đưa máy vi tính có nguyên giá <10 triệu vào TSCD thì đâu có gì sai.
 
dong sang

dong sang

Thành viên thân thiết
4/9/09
536
2
18
35
Quang Tri
Nhiều khi ở đơn vị của bạn haikt09NGOCHAHELO thực hiện chế độ khấu hao theo Quyết định 32/2008/QD-BTC, thì việc đưa máy vi tính có nguyên giá <10 triệu vào TSCD thì đâu có gì sai.
Vâng đúng vậy
 

Thành viên trực tuyến

  • Khanhh Khanhh

Xem nhiều