Nghiệp vụ giao dịch với KBNN

• Thread starter quachanan
  • Ngày gửi
Q

quachanan

Guest
11/8/09
39
0
6
Ha tinh
cho mình hỏi, mình thuộc đơn vị trường Mầm Non công lập, trước đây đơn vị mình chưa có kế toán nên các khoản như lương phụ cấp đều do phòng GD cấp.
Nay đã có kế toán thì sau khi đơn vị mở tài khoản tại KB và trên phân nguồn về thì kế toán cần làm những gì để bắt đầu rút tháng lương đầu tiên cho đơn vị, các giao dịch bắt đầu gồm những thủ tục gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
cho mình hỏi, mình thuộc đơn vị trường Mầm Non công lập, trước đây đơn vị mình chưa có kế toán nên các khoản như lương phụ cấp đều do phòng GD cấp.
Nay đã có kế toán thì sau khi đơn vị mở tài khoản tại KB và trên phân nguồn về thì kế toán cần làm những gì để bắt đầu rút tháng lương đầu tiên cho đơn vị, các giao dịch bắt đầu gồm những thủ tục gì?

Trước tiên bạn phải đăng ký mẫu dấu và chữ ký với Kho bạc nơi đơn vị bạn mở tài khoản giao dịch. (Các biểu mẫu này do Kho bạc cấp).
Bản đăng ký biên chế quỹ lương với Phòng Nội vụ.
Dự toán được cấp có thẩm quyền giao. (Gửi Kho bạc một bộ gồm QĐ giao DT, Dự toán do đơn vị của bạn lập).
Sau đó bạn lập các biểu mẫu rút dự toán theo MLNS và DT được giao.

L

lethuhuong10

Guest
12/8/08
3
0
0
Thái nguyên
Các bạn ơi cho mình hỏi
Mình thuộc đơn vị hành chính sự nghiệp thực hiện theo NĐ 43/CP. Hàng năm mình được cơ quan quản lý cấp trên giao dự toán để thực hiện các công trình nhà nước giao nhiệm vụ. Năm nay đến hết ngày 31/12/2009 mình phải rút hết toàn bộ dự toán được giao. Trong đó có phần thuế GTGT phải nộp khi thực hiện công trình nhà nước giao nhiệm vụ. đến ngày 31/12/2009 mình chuyển số tiền thuế GTGT phải nộp đó bằng cách chi dự tóan nộp vào NSNN. Nhưng đến tháng 1/2010 Cơ quan tài chính mới thẩm đinh quyết toán công trình nhà nước giao nhiệm vụ của mình. Thuế GTGT phải nộp bị giảm xuồng. Nhưng lúc này số thuế GTGT mình đã nộp vào NSNN lại cao hơn. Vậy phải xử lý khoản chênh lệch này như thế nào... Các bạn giúp mình với

Q

quachanan

Guest
11/8/09
39
0
6
Ha tinh
chưa có phần mềm nên phải dùng sổ ngoài, các loại sổ này thường thì do ai cấp cho đơn vị ? Nhờ bạn giải đáp giúp mình với, mình rất mong.

Q

quachanan

Guest
11/8/09
39
0
6
Ha tinh
Cảm ơn TINH7899 đã giúp. Thực ra thì mình chưa làm thủ tục mở tài khoản, và mình muốn hỏi là khi đến làm các thủ tục này tai kho bạc thì có cần giấy giới thiệu của đơn vị hay không? Và một số câu hỏi cần giúp là:
1. Cách lập dự toán của đơn vị trường học làm như thế nào?
2. Cách mở các sổ để theo dõi tài chính của đơn vị trình tự như thế nào? Các sổ này do ai cấp xuống? (Vì đơn vị mình chưa sử dụng phần mềm).
3. Cho mình hỏi các khoản nào thì được xem là chi không thường xuyên?
Rất mong trả lời.

Q

quachanan

Guest
11/8/09
39
0
6
Ha tinh
giúp mình trả lời đi, lính mới mà, những vấn đề quá cơ bản phải khồng? Tuy nhiên mình rất mong được giúp.

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
chưa có phần mềm nên phải dùng sổ ngoài, các loại sổ này thường thì do ai cấp cho đơn vị ? Nhờ bạn giải đáp giúp mình với, mình rất mong.

Bạn có thể vào trang Web của Cục tin học thống kê - Bộ Tài chính để tải phần mềm KTHCSN. Bây giờ mình không thấy các đơn vị dùng sổ sách in sẵn mà dùng phần mềm là cơ bản.
Bạn tải phần mềm tại đây:
http://tinhocbotaichinh.vn/products/SPDV/ChiTietSanPhamDichVu.aspx?List=b18c0afa-4ab2-4693-aefd-8943634b06ca&ID=22&Source=http://tinhocbotaichinh.vn/Pages/Default.aspx

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
Cảm ơn TINH7899 đã giúp. Thực ra thì mình chưa làm thủ tục mở tài khoản, và mình muốn hỏi là khi đến làm các thủ tục này tai kho bạc thì có cần giấy giới thiệu của đơn vị hay không? Và một số câu hỏi cần giúp là:
1. Cách lập dự toán của đơn vị trường học làm như thế nào?
2. Cách mở các sổ để theo dõi tài chính của đơn vị trình tự như thế nào? Các sổ này do ai cấp xuống? (Vì đơn vị mình chưa sử dụng phần mềm).
3. Cho mình hỏi các khoản nào thì được xem là chi không thường xuyên?
Rất mong trả lời.

Để mở TK giao dịch với KBNN thì bạn cần phải có Quyết định thành lập Trường do đơn vị có thẩm quyền phê duyệt. QĐ bổ nhiệm Hiệu trưởng, QĐ bổ nhiệm Kế toán.
1. Lập DT thì căn cứ vào DT QĐ giao DT của UBND huyện, Thông báo DT của Phòng Tài chính - KH. Căn cứ vào đó bạn xây dựng DT cho đơn vị mình.
2. Bạn tải phần mềm Kế toán HCSN dùng cho đơn vị trường học. (Mình đã gửi Link để bạn tải về).
3. Các khoản chi không thường xuyên của đơn vị bạn là các khoản không được giao trong DT nhưng có PS nhiệm vụ chi.

Q

quachanan

Guest
11/8/09
39
0
6
Ha tinh
Cho mình hỏi, phụ cấp thu hút của khu vực đặc biệt khó khăn có nằm trong dự toán không?

U

undeground_qa

Guest
19/9/06
27
2
1
38
vietnam
Để mở TK giao dịch với KBNN thì bạn cần phải có Quyết định thành lập Trường do đơn vị có thẩm quyền phê duyệt. QĐ bổ nhiệm Hiệu trưởng, QĐ bổ nhiệm Kế toán.
1. Lập DT thì căn cứ vào DT QĐ giao DT của UBND huyện, Thông báo DT của Phòng Tài chính - KH. Căn cứ vào đó bạn xây dựng DT cho đơn vị mình.
2. Bạn tải phần mềm Kế toán HCSN dùng cho đơn vị trường học. (Mình đã gửi Link để bạn tải về).
3. Các khoản chi không thường xuyên của đơn vị bạn là các khoản không được giao trong DT nhưng có PS nhiệm vụ chi.

(TT) 3.Các khoản chi không thường xuyên có thể kể ra là: Chi đầu tư xây dựng mới, sửa chữa lớn, cải tạo, mở rộng nơi làm vệc; chi mua sắm, sửa chữa lớn các tài sản phục vụ công tác chuyên môn; chi hỗ trợ công tác điều động, luân chuyển, biệt phái ; chi cho các khỏan bù đắp thiệt hại vê tài sản trong những trường hợp bất khả kháng như : thiên tai, hỏa hoạn,....

T

tranquangduc

Guest
25/11/09
7
0
0
quangtri
bạn cần phai mua hồ sơ đăng ký mẫu dấu, mẫu chữ ký mỗi thứ 03 bộ(Nếu bạn đã làm dấu cho đơn vị mình).Nếu chưa làm dấu, thì bạn phải: xin giấy giới thiẹu của PGD sau đó bạn về công an tỉnh xin cấp dấu mới cho đơn vị. rồi làm như trên là được. khi đi nộp mẫu đăng ký chữ ký và mẫu dấu bạn cần phải poto công chứng CMND của thủ trưởng Đơn vị đi và kẹp vào mỗi bộ 1 tờ. nhớ đưa cả bản chính đi để kho bạc đối chiếu. chúc bạn thành công. còn nếu bạn cần mẫu giấy tờ gì mình sẽ giúp. SDD: 0915 035 505. chúc bạn làm tốt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA