Chi phí bao bì đóng gói SP ở phân xưởng

• Thread starter Lhangbduong
  • Ngày gửi
L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Năm 2009, mình đã hạch toán chi phí thùng carton đóng gói ở phân xưởng SX từ 152 đưa vào 621 - tức là nguyên vật liệu đóng gói.
Nhưng khi kiểm toán sơ bộ, bên Cty kiểm toán lại có ý kiến là phải đưa vào 641 - chi phí bán hàng.
Bên mình SX túi nylon, cứ khoảng 10.000 cái s ẽ đóng chung 1 thùng carton. Quy trình đóng gói này được thực hiện ở giai đoạn SX chứ không phải khi nhập kho rồi mới đóng gói. Họ nói QĐ 15 có quy định về chi phí bao bì đóng gói nhưng mình vẫn chưa rõ lắm
Rất mong các anh chị có kinh nghiệm về vấn đề này góp ý kiến thêm.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Theo mình có lẽ kiểm toán họ nhầm lẫn hoặc bênbạn chưa trình bày rõ: đóng gói khi bán hàng thì mới cho vào 641, còn thành phẩm của bạn đóng gói thành kiện mới là hàng hóa như vậy đây không gọi là bao bì kiểu nôm na mà là một phần nguyên vật liệu cấu thành sản phẩm nên làm như bạn là đúng

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Năm 2009, mình đã hạch toán chi phí thùng carton đóng gói ở phân xưởng SX từ 152 đưa vào 621 - tức là nguyên vật liệu đóng gói.
Nhưng khi kiểm toán sơ bộ, bên Cty kiểm toán lại có ý kiến là phải đưa vào 641 - chi phí bán hàng.
Bên mình SX túi nylon, cứ khoảng 10.000 cái s ẽ đóng chung 1 thùng carton. Quy trình đóng gói này được thực hiện ở giai đoạn SX chứ không phải khi nhập kho rồi mới đóng gói. Họ nói QĐ 15 có quy định về chi phí bao bì đóng gói nhưng mình vẫn chưa rõ lắm
Rất mong các anh chị có kinh nghiệm về vấn đề này góp ý kiến thêm.
Thanks

Cho hỏi thêm : bên Cty bạn tính giá thành theo đơn vị tính nào (kg, cái, thùng...) và khi bán tính theo ĐVT nào, giả sử tôi là khách hàng lớn (siêu thị) mua vài triệu cái nhưng để giảm bớt chi phí tôi không lấy thùng carton, bạn có bán không ?

L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Cho hỏi thêm : bên Cty bạn tính giá thành theo đơn vị tính nào (kg, cái, thùng...) và khi bán tính theo ĐVT nào, giả sử tôi là khách hàng lớn (siêu thị) mua vài triệu cái nhưng để giảm bớt chi phí tôi không lấy thùng carton, bạn có bán không ?

Xin được nói thêm SP bên mình được XK 100%. Đơn vị tính giá thành là tính trên kg. Phần đóng gói cũng phải theo yêu cầu khách hàng. Nếu bạn yêu cầu không đóng gói thùng carton, mình vẫn có thể thực hiện theo yêu cầu đó! Tks

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin được nói thêm SP bên mình được XK 100%. Đơn vị tính giá thành là tính trên kg. Phần đóng gói cũng phải theo yêu cầu khách hàng. Nếu bạn yêu cầu không đóng gói thùng carton, mình vẫn có thể thực hiện theo yêu cầu đó! Tks

Cty kiểm toán lại có ý kiến là phải đưa vào 641 - chi phí bán hàng: ý kiến hoàn toàn đúng !

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA