Hóa đơn gtgt đầu vào ko có thuế

• Thread starter gamap
  • Ngày gửi
G

gamap

Guest
10/10/07
26
0
0
41
TP Can Tho
Chào cả nhà.
cty em kinh doanh xăng dầu và dịch vụ vận chuyển hàng hóa cho KH

tháng 9/2009 vừa qua, cty có mua được 1 lô dầu của trung tâm bán đấu giá tài sản với hóa đơn đặc thù Không có thuế GTGT, để sử dụng trong việc vận chuyển hàng hóa cho bên khách hàng, vì số lượng của lô hàng này nhiều cho nên em khi mỗi lần sử dụng (xuất kho) em đã ra hóa đơn gtgt cho chính côngty em, nhưng dòng thuế = 0, và diễn giải là: "xuất giá vốn sử dụng nội bộ, lô hàng trúng thầu ngày.... tháng.... năm..."
Nhưng bên thuế người ta không chấp nhận, buộc cty em phải xuất hóa đơn đó có thuế gtgt là 10% và phải nộp thuế GTGt của lô hàng đó, nếu tháng đó có phát sinh nộp thuế
Như vậy có đúng hay không anh chị?
Vì nếu như đầu vào chúng ta không có thuế gtgt đầu vào (và cũng không có khấu trừ thuế) nhưng lại buộc doanh nghiệp phải nộp thuế, như vậy là không hợp lý phải không các anh chị.
Vả lại đây cũng chính là chứng từ chi phí kinh doanh vận chuyển của cty em nữa
Mặc khác, nếu như cty em đi nộp thuế khoản đó thì cty em có quyền xin khấu trừ lại số tiền thuế gtgt đã nộp hay không.
Mong các anh chị nào đã trải qua trường hợp giống như em cho em xin ý kiến nha
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
với hóa đơn đặc thù
Cái này có thuế, tự tính đưa vào khấu trừ.
buộc cty em phải xuất hóa đơn đó có thuế gtgt
Xuất hóa đơn và kê khai, thuế suất tùy theo loại hàng hóa.
Mặc khác, nếu như cty em đi nộp thuế khoản đó thì cty em có quyền xin khấu trừ lại số tiền thuế gtgt đã nộp hay không.
Nộp thuế không liên quan đến việc khấu trừ thuế
Tóm lại: Bạn nên đọc lại luật thuế GTGT và các thông tư hướng dẫn liên quan.

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Chào cả nhà.
cty em kinh doanh xăng dầu và dịch vụ vận chuyển hàng hóa cho KH

tháng 9/2009 vừa qua, cty có mua được 1 lô dầu của trung tâm bán đấu giá tài sản với hóa đơn đặc thù Không có thuế GTGT, để sử dụng trong việc vận chuyển hàng hóa cho bên khách hàng, vì số lượng của lô hàng này nhiều cho nên em khi mỗi lần sử dụng (xuất kho) em đã ra hóa đơn gtgt cho chính côngty em, nhưng dòng thuế = 0, và diễn giải là: "xuất giá vốn sử dụng nội bộ, lô hàng trúng thầu ngày.... tháng.... năm..."
Nhưng bên thuế người ta không chấp nhận, buộc cty em phải xuất hóa đơn đó có thuế gtgt là 10% và phải nộp thuế GTGt của lô hàng đó, nếu tháng đó có phát sinh nộp thuế
Như vậy có đúng hay không anh chị?
Vì nếu như đầu vào chúng ta không có thuế gtgt đầu vào (và cũng không có khấu trừ thuế) nhưng lại buộc doanh nghiệp phải nộp thuế, như vậy là không hợp lý phải không các anh chị.
Vả lại đây cũng chính là chứng từ chi phí kinh doanh vận chuyển của cty em nữa
Mong các anh chị nào đã trải qua trường hợp giống như em cho em xin ý kiến nha
Thanks
"cty có mua được 1 lô dầu của trung tâm bán đấu giá tài sản với hóa đơn đặc thù Không có thuế GTGT," => Vậy thì không có thuế GTGT (Của TT bán đấu giá) nên không khai khấu trừ.
Khi bán hàng phải lập hoá đơn GTGT kê khai thuế đầu ra theo quy định.
Việc nộp thuế GTGT đầu ra chưa đâu phải hoá đơn đầu vào mà khai khấu trừ.

G

gamap

Guest
10/10/07
26
0
0
41
TP Can Tho
"cty có mua được 1 lô dầu của trung tâm bán đấu giá tài sản với hóa đơn đặc thù Không có thuế GTGT," => Vậy thì không có thuế GTGT (Của TT bán đấu giá) nên không khai khấu trừ.
Khi bán hàng phải lập hoá đơn GTGT kê khai thuế đầu ra theo quy định.
Việc nộp thuế GTGT đầu ra chưa đâu phải hoá đơn đầu vào mà khai khấu trừ.

Anh ơi, em nói xin được khấu trừ là vì: hoá đơn đó chính là chứng từ chi phí của Cty em nữa (chi phí nhiên liệu của DV vận chuyển hàng hóa). HĐ đó vừa là đầu ra-vừa là đầu vào
nói tóm lại là cty của em xuất hóa đơn bán hàng cho chính cty của em đó mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA