KHấu trừ thuế GTGT không ?

• Thread starter NGUYENTHIHOA
  • Ngày gửi
N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Chào cả nhà !
Cty minh có 1 Hop Dong tri gia 25 tr, truoc khi khoi cong lam bên cty A ứng 50% trên giá trị HD bằng tiền mat, số còn lại khi thực hiện xong bên minh xuất hóa đơn bên cty A chuyển khoản qua ngân hàng. Vậy tơ hóa đơn đó có cho phép dc khấu trừ thuế ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thienhuong2212

Guest
11/10/09
4
0
0
nha trang
Theo mình được biết thì chỉ khấu trừ khi thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng. Cong tiền mặt thì không đc

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
Thuế GTGT của bạn là đầu ra mà, đó là thuế GTGT phải nộp, khi nào đó là GTGT đầu vào thì mới lo

N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
Chào cả nhà !
Cty minh có 1 Hop Dong tri gia 25 tr, truoc khi khoi cong lam bên cty A ứng 50% trên giá trị HD bằng tiền mat, số còn lại khi thực hiện xong bên minh xuất hóa đơn bên cty A chuyển khoản qua ngân hàng. Vậy tơ hóa đơn đó có cho phép dc khấu trừ thuế ko ?
KH của bạn vẫn được khấu trừ bình thường. Vì quy định là HĐ trên 20 triệu phải chuyển khoản và có chứng từ của ngân hàng là được. 50% thanh toán bằng tiền mặt là 25tr x 50% = 12tr.
Có 3 cách:
1, Một là bạn viết tách tiền thanh toán thành 2 hóa đơn, vào hai ngày khác nhau. Một là số tiền thanh toán bằng tiền mặt, một thanh toán chuyển khoản.
2, Khi thực hiện xong hợp đồng bạn trả lại tiền cho khách hàng sau đó nhờ họ thanh toán hết bằng chuyển khoản cho công ty bạn.
3, Bạn vẫn viết HĐ bình thường, mục hình thức thanh toán bạn ghi: TM/ CK, kèm theo chứng từ phiếu thu và chứng từ của ngân hàng
Chúc bạn làm tốt:015:

L

lammom

Sơ cấp
30/7/09
21
0
1
37
Tân Bình
Chào cả nhà!
Cho minh hỏi một tí nha!
Mình có một tờ hoá đơn xăng dầu khoàng 21.5tr nhưng thanh toán bằng tiền mặt, thì phần thuế GTGT mình có được khấu trừ ko vậy?
Tờ khai này kt cũ đã kê khai hồi tháng 09 rùi, mình mới vào nhưng nhìn lại không bít có được hay ko nữa
Giúp minh với!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Chào cả nhà!
Cho minh hỏi một tí nha!
Mình có một tờ hoá đơn xăng dầu khoàng 21.5tr nhưng thanh toán bằng tiền mặt, thì phần thuế GTGT mình có được khấu trừ ko vậy?
Tờ khai này kt cũ đã kê khai hồi tháng 09 rùi, mình mới vào nhưng nhìn lại không bít có được hay ko nữa
Giúp minh với!

theo TT129 và CV 10220:
Điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành
Cho nên, giờ bạn phải:
điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.Nếu làm tăng số thuế phải nộp thì phải nộp phạt chậm nữa (chắc bạn đã biết)

Chúc giáng sinh an lành!

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
cảm ơn sự nhiêth tình của các bạn nhé

M

MeBong2634

Sơ cấp
18/8/09
9
0
1
Hà Nội
Hoàn thuế GTGT với khoản chi phí đã trích trước

Khi có doanh thu mà chi phí tương ứng chưa tập hợp được đầy đủ chứng từ, mình trích trước CP vào TK335. Đến khi có chứng từ lại HT trở lại. Nhưng cơ quan thuế kiểm tra k cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào đ với các chi phí này. Họ bảo theo CV630/2007.
Mình thấy như vậy k hợp lý!!!!!!!!!!!!!!!!!!:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA