Hường dẫn đăng ký lao động, bảo hiểm cho thành viên công ty tnhh

• Thread starter meo nho
  • Ngày gửi
M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
Chào Các anh, chị.Mọi người hướng dẫn em một số thủ tục với.
Em mới xin vào làm ở cty TM Đầu tư. là Cty TNHH 4 thành viên, thành lập năm 2007 nhưng đến nay chưa có đang ký LĐộng, BH, MST TNCN, nhân viên thì chỉ có 3 người cỏn lại là do hội đồng thành viên đảm nhiệm hết. Giám đố yêu cầu em làm thủ tục đang ký hết các việc trên vào đầu tháng 01/2010
1- vậy nếu các thành viên đảm nhiện các chức vụ trong cty, ví dụ như Thủ quỹ, kế toán, kinh doanh ...., vậy có phải ký HĐLĐ không? có phải đang ký LĐộng, BH, MST TNCN không?
2- Vì em có hỏi mấy chị kế toán lâu năm và đc biết là nếu đăng ký thuế TNCN thì sẽ phải đóng nhiếu lần. khi lãnh lương đóng, Sau lợi nhuận phải đóng lần nữa.
3- Còn nếu có lương thì lương đó không hợp lệ, khi tính chi phí để tính thuế TNDN cũng sẽ bị loại ra, phải không các anh chị.
Em rối quá, không biết làm sao nữa, các anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào Các anh, chị.Mọi người hướng dẫn em một số thủ tục với.
Em mới xin vào làm ở cty TM Đầu tư. là Cty TNHH 4 thành viên, thành lập năm 2007 nhưng đến nay chưa có đang ký LĐộng, BH, MST TNCN, nhân viên thì chỉ có 3 người cỏn lại là do hội đồng thành viên đảm nhiệm hết. Giám đố yêu cầu em làm thủ tục đang ký hết các việc trên vào đầu tháng 01/2010
1- vậy nếu các thành viên đảm nhiện các chức vụ trong cty, ví dụ như Thủ quỹ, kế toán, kinh doanh ...., vậy có phải ký HĐLĐ không? có phải đang ký LĐộng, BH, MST TNCN không?
2- Vì em có hỏi mấy chị kế toán lâu năm và đc biết là nếu đăng ký thuế TNCN thì sẽ phải đóng nhiếu lần. khi lãnh lương đóng, Sau lợi nhuận phải đóng lần nữa.
3- Còn nếu có lương thì lương đó không hợp lệ, khi tính chi phí để tính thuế TNDN cũng sẽ bị loại ra, phải không các anh chị.
Em rối quá, không biết làm sao nữa, các anh chị giúp em với

Thành viên Cty được tính lương nếu trực tiếp điều hành Cty, có hưởng lương Cty thì phải có HDLD, và tất cả các khoản lương trên đều là chi phí hợp lý nếu được ghi rõ trong HDLD.
BHXH,BHYT giờ nếu tham gia thì phải nộp truy thu.
Mã số thuế cá nhân, đương nhiên là phải làm.
Thuế TNCN > 4tr mới nộp (chưa nói tới giảm trừ gia cảnh)
Lợi nhuận sau thuế của Cty khi nào chia cho TV thì mới nộp (cái này còn lâu mới chia)
em có hỏi mấy chị kế toán lâu năm.... lâu cở nào? bây giờ có nhiều cái mới lắm rồi !

M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
cám ơn anh đã giải đáp cho em, cho em hỏi thêm chút xíu:
cty TNHH 4 thành viên thì có bắt buộc phải có chụ tịch hội đồng thành viên ko anh, ai là người ký quyết định đó.
HĐLĐ của các thành viên đảm nhiện các chức vụ trong cty ký không thời hạn được không anh, vì nếu ký như thế thì bắt buộc phải mua bảo hiểm ( vỉ là HĐ trên 3 tháng), có phải đăng ký trên liên đoàn lao động không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cám ơn anh đã giải đáp cho em, cho em hỏi thêm chút xíu:
cty TNHH 4 thành viên thì có bắt buộc phải có chụ tịch hội đồng thành viên ko anh, ai là người ký quyết định đó.
HĐLĐ của các thành viên đảm nhiện các chức vụ trong cty ký không thời hạn được không anh, vì nếu ký như thế thì bắt buộc phải mua bảo hiểm ( vỉ là HĐ trên 3 tháng), có phải đăng ký trên liên đoàn lao động không?

Cty TNHH hai thành viên trở lên là phải có Chủ tịch HDTV thông qua biên bản họp TV đề cử chức chủ tịch (điều này đã có ghi trong điều lệ Cty lúc mới thành lập), mặt sau giấy ĐKKD có ghi chức danh CT.HDTV.
Khi bắt đầu ký HDLD thì thời hạn 1 năm, 3 năm, không thời hạn...là quyền của DN.
Theo luật BHXH là phải tham gia BHXH.
Phải đăng ký LD tại Phòng lao động (quận, huyện)

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
Vậy đối với công ty mới thành lập, số lượng công nhân viên dưới 10 người thì có phải đăng kí số lao động và trích lập BHXH, BHYT k ngay k ạ?

M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
cám ơn anh rất nhiều, trong quá trình làm nếu có vướng mắc mong đc anh chỉ bảo.
Các anh chị có biết đường link để tải hình thứ NKC của QĐ48 cho em xin với,

M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
Vậy đối với công ty mới thành lập, số lượng công nhân viên dưới 10 người thì có phải đăng kí số lao động và trích lập BHXH, BHYT k ngay k ạ?
Theo mình biết thì vẫn phải đăng ký lao động, nếu ký HĐLĐ trên 3 tháng thì phải đăng ký BHXH

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cám ơn anh rất nhiều, trong quá trình làm nếu có vướng mắc mong đc anh chỉ bảo.
Các anh chị có biết đường link để tải hình thứ NKC của QĐ48 cho em xin với,

Đây là hệ thống hoàn chỉnh sổ KT hình thức NKC theo QD 48.
(Có in cả phiếu thu chi nhập xuất và phiếu kế toán)
Bạn tham khảo nhe (File rar tải xong giải nén là ...OK
Link: http://www.mediafire.com/?2ymo1tmz4uz

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Theo mình biết thì vẫn phải đăng ký lao động, nếu ký HĐLĐ trên 3 tháng thì phải đăng ký BHXH

Vậy xin cho em hỏi chút nhé. Nếu ko ký HĐLĐ thì có đóng BHXH đc ko ạ? Vì em thấy Chị KTT ở Cty em yêu cầu nộp HS để làm BHXH mà ko thấy ký HĐLĐ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vậy xin cho em hỏi chút nhé. Nếu ko ký HĐLĐ thì có đóng BHXH đc ko ạ? Vì em thấy Chị KTT ở Cty em yêu cầu nộp HS để làm BHXH mà ko thấy ký HĐLĐ

Một số cơ quan bảo hiểm khi DN báo tăng lao động thì họ yêu cầu phải có HDLD (bản photo cũng được), một số thì lại không ?
Chổ DN bạn có thể là cơ quan BH không yêu cầu HDLD khi báo tăng LD.

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Anh ơi nhân tiện đây cho em hỏi chút nhé. Em đang có ý định làm KT trong nhà trường mà em hổng biết là làm ntn cả, căn bản là gần nhà nên BM cũng muốn xin em về cho tiện . Mà em ko biết nên học lớp bồi dưỡng nào để mà có thể đi làm đc, anh và cả nhà có biết gì về lĩnh vực này thì có thể cho em 1 số thông tin đc ko ạ? và em nên mua những tài liệu nào để tìm hiểu trước ạ. Mong các anh chị cùng cả nàh hãy giúp với nhé. thân !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA