bảo hiểm tai nạn lao động

  • Thread starter michelle5008
  • Ngày gửi

2846 lượt xem

M

michelle5008

Sơ cấp
Chào mọi người!
Cty em là cty xây dựng, nên có mua bảo hiểm tai nạn lao động cho công nhân làm việc tại công trình. Em muốn hỏi chi phí mua bảo hiểm này có fai là chi phí hợp lý không? (vì có người nói hợp lý, người nói không) Nếu hợp lý thì đưa vào chi phí nhân công hay chi phí khác?
Mọi người giúp em với.
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào mọi người!
Cty em là cty xây dựng, nên có mua bảo hiểm tai nạn lao động cho công nhân làm việc tại công trình. Em muốn hỏi chi phí mua bảo hiểm này có fai là chi phí hợp lý không? (vì có người nói hợp lý, người nói không) Nếu hợp lý thì đưa vào chi phí nhân công hay chi phí khác?
Mọi người giúp em với.
Theo khoản 2,Điều 107-Bộ luật lao động 1994 :
Khoản 2: Người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp. Người lao động được hưởng chế độ BHXH về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Nếu DN chưa tham gia BHXH bắt buộc, thì người sử dụng lao động phải trả cho người lao động một khoản tiền ngang với mức qui định trong điều lệ BHXH
Vấn đề bảo hiểm tai nạn lao động bạn nên hiểu như sau: khi người lao động đã tham gia BHXH thì mặc nhiên họ đã có quyền lợi về BHTNLD có điều khi xảy ra TNLD họ sẽ không được các BV chấp nhận khi trình thẻ BHYT, BHTNLD sẽ được CQ bảo hiểm thanh toán cho họ căn cứ vào giấy giám định tỷ lệ thương tật để mà trợ cấp hàng tháng hay một lần.
Bạn không cần phải băn khoăn về cái "khoản mua BHTNLD".
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều