thuế TTĐB mặt hàng thuốc lá, rượu, bia

• Thread starter huongvuthu
  • Ngày gửi
H

huongvuthu

Sơ cấp
Công ty chúng tôi mở thêm ngành hàng kinh doanh nhà hàng nên có các mặt hàng thuốc lá, rượu, bia... Tôi nghe nói những mặt hàng này phải chịu thuế TTĐB. Vậy cả nhà ai biết chi tiết về thuế TTĐB loại hàng này mách giúp tôi với rất gấp??????

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty chúng tôi mở thêm ngành hàng kinh doanh nhà hàng nên có các mặt hàng thuốc lá, rượu, bia... Tôi nghe nói những mặt hàng này phải chịu thuế TTĐB. Vậy cả nhà ai biết chi tiết về thuế TTĐB loại hàng này mách giúp tôi với rất gấp??????

Bạn ơi, những cái bạn hỏi có sẳn trong phần mềm HTKK.
Vào HTKK-> Chọn Công cụ-> chọn đăng ký danh mục...trong đó có phần chi tiết về hàng hoá, DV chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.:020:

H

huongvuthu

Sơ cấp
Chào bạn VTM, cảm ơn trả lời của bạn. Bạn cho tôi hỏi thêm chút : vì tôi nghe nói chỉ nhà sản xuất các mặt hàng rượu,bia,thuốc lá mới phải nộp thuế TTĐB còn các nhà phân phối thì không, khi xuất hóa đơn và khai thuế chỉ phải nộp thuế GTGT thôi có đúng không???

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Chào bạn VTM, cảm ơn trả lời của bạn. Bạn cho tôi hỏi thêm chút : vì tôi nghe nói chỉ nhà sản xuất các mặt hàng rượu,bia,thuốc lá mới phải nộp thuế TTĐB còn các nhà phân phối thì không, khi xuất hóa đơn và khai thuế chỉ phải nộp thuế GTGT thôi có đúng không???
Sản xuất hay kinh doanh thì cũng vẫn phải nộp thuế TTĐB nhưng cũng tuỳ vào phương thức.
Nếu như bên bạn là nhà hàng, chỉ mua bán rượu với các DN trong nước thì ko phải nộp thuế TTĐB, nếu bạn nhập khẩu rượu bia về bán tại VN thì bạn phải nộp thuế TTĐB, thuế NK, thuế GTGT khi nhập hàng đó, còn khi bán ra thì thuế TTĐB đã bao gồm trong giá bán nên ko phải kê khai j nữa, chỉ khai thuế GTGT đc khấu trừ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trích TT 60/2007/BTC:

IV. Khai thuế tiêu thụ đặc biệt
1. Trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế tiêu thụ đặc biệt cho cơ quan thuế:
1.1. Người nộp thuế sản xuất hàng hoá, gia công hàng hoá, kinh doanh dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt; kinh doanh xuất khẩu mua hàng chưa nộp thuế tiêu thụ đặc biệt, sau đó không xuất khẩu mà bán trong nước phải nộp hồ sơ khai thuế tiêu thụ đặc biệt với cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
1.2. Trường hợp người nộp thuế sản xuất hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt thực hiện bán hàng qua chi nhánh, cửa hàng, đơn vị trực thuộc hoặc bán hàng thông qua đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng, xuất hàng bán ký gửi, người nộp thuế phải khai thuế tiêu thụ đặc biệt cho toàn bộ số hàng hóa này với cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Các chi nhánh, cửa hàng, đơn vị trực thuộc, đại lý, đơn vị bán hàng ký gửi không phải khai thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng khi gửi Bảng kê bán hàng về người nộp thuế thì đồng gửi một bản cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị trực thuộc, đại lý, đơn vị bán hàng ký gửi để theo dõi

Thuế TTDB nhà sản xuất đã tính vào giá bán cho bạn rồi.

A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Bạn Hương ơi, Thuế tiêu thụ đặc biệt đối với hàng hóa chỉ đánh vào khâu nhập khẩu và sản xuất thôi, không áp dụng trong kinh doanh thương mại. Do đó công ty sản xuất hoặc nhà nhập khẩu bia, rượu, thuốc lá đã chịu thuế tiêu thụ đặc biệt cho bạn rồi. Công ty bạn mua trong nước về để bán thì không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, còn thuế suất VAT đầu vào và ra là 10%.

P

ptthuongdh8kt2

Guest
14/1/10
2
0
0
An Giang
Anh chị cho em hỏi sao thuế suất thuế TTDB trong hệ thống HTKK 2.1.0 chỉ có 45% đối với mặt hàng bia thôi
:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA