Vay tăng vốn

• Thread starter fhlanh
  • Ngày gửi
F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Chào cả nhà!
Cuối năm rồi mà công ty em chưa có tài khoản vốn.Mà trên giấy phép em không thấy ngày góp vốn.Sao khi tìm hiểu, em biết là tháng 2 thành lập thì theo điều lệ công ty là góp từ tháng 2/09 luôn.Công ty em hoạt động dựa trên vốn vay.Vậy xin mọi người giải cứu em trường hợp này với.Em phải làm sao để có tài khoản vốn và có nghĩa vụ phải trả vay nữa.Do em mới vào nghề mà vấn đề này vượt quá tầm tay nên sợ không làm tốt mấy Sếp la mất.Xin chân thành cảm ơn mọi người.:005:

Khóa học Quản trị dòng tiền
deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Thì bảo sếp đem tiền ra mà góp vốn vô công ty chứ sao nữa. Công ty hoạt động rồi đi vay được mà không cần đồng vốn nào cũng giỏi quá ha. Bái phục các sếp của bạn quá.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Trước tiên bạn phải có biên bản góp vốn của các thành viên (đúng theo tỷ lệ góp vốn đã được đưa vào điều lệ công ty), Vốn vay để hoạt động trong khi các thành viên chưa góp đủ vốn lãi không tính vào CP hợp lý được. thân

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Thì bảo sếp đem tiền ra mà góp vốn vô công ty chứ sao nữa. Công ty hoạt động rồi đi vay được mà không cần đồng vốn nào cũng giỏi quá ha. Bái phục các sếp của bạn quá.
Ước gì Sếp em nghe thấy những lời này đó.Em cũng chân thành khuyên mà không thấm vào đâu cả.

:wall::wall:

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Trước tiên bạn phải có biên bản góp vốn của các thành viên (đúng theo tỷ lệ góp vốn đã được đưa vào điều lệ công ty), Vốn vay để hoạt động trong khi các thành viên chưa góp đủ vốn lãi không tính vào CP hợp lý được. thân
.
Cám ơn anh trước nhé.Công ty em là công ty nước ngoài mà đứng tên Việt Nam, xong bên nước ngoài góp vốn vào thì em ghi là 3388 vì đâu phải là công ty mẹ nên bây giờ cty em đâu có tiền mặt để góp vốn vào.Em đang lo cuối năm không biết tính thế nào nữa.Mong anh cho em lời khuyên với.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Có lẽ bạn phải đọc nhiều, hỏi nhiều về tài liệu công ty. Nếu là người trong cuộc mà thông tin mập mờ quá thì khó đi đến chung cuộc.

Không thể không có tài khoản vốn trên sổ sách, dù là một đồng. Vây bạn phải xem lại công ty hoạt động dưới hình thức nào, đăng ký góp vốn ra sao, thực hiện góp vốn thế nào...thì mới bước tiếp được.

Về khoản nước ngoài chuyển vào thì chuyển cho mục đích gì (mục đích danh nghiã, không cần quan tâm các khía cạnh sâu xa khác)? Ví dụ, cho vay theo hợp đồng vay, góp vốn theo thoả thuận góp vốn, hợp đồng hợp tác kinh doanh...chứ chưa chắc đè cổ 3388 mà ghi.

Mong bạn có đủ tư liệu tìm hiểu.

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Có lẽ bạn phải đọc nhiều, hỏi nhiều về tài liệu công ty. Nếu là người trong cuộc mà thông tin mập mờ quá thì khó đi đến chung cuộc.

Không thể không có tài khoản vốn trên sổ sách, dù là một đồng. Vây bạn phải xem lại công ty hoạt động dưới hình thức nào, đăng ký góp vốn ra sao, thực hiện góp vốn thế nào...thì mới bước tiếp được.

Về khoản nước ngoài chuyển vào thì chuyển cho mục đích gì (mục đích danh nghiã, không cần quan tâm các khía cạnh sâu xa khác)? Ví dụ, cho vay theo hợp đồng vay, góp vốn theo thoả thuận góp vốn, hợp đồng hợp tác kinh doanh...chứ chưa chắc đè cổ 3388 mà ghi.

Mong bạn có đủ tư liệu tìm hiểu.

Em cám ơn chị trước nhé.Vậy theo ý chị là cty phải có tài khoản vốn pk?Nếu không có TK vốn mình có bị phạt không chị vì em có lên Sở Kế Hoạch hỏi rồi người ta yêu cầu phải làm tờ giải trình tại sao không góp vốn.Mà em thì làm không được rồi.Tình hình là thế này chị ah, em cũng nói thật mong chị giúp cho lời khuyên.Vì cty em thực chất là nước ngoài nhưng trên danh nghĩa là Việt Nam đứng tên trên giấy phép mờ cty.Nhưng mấy Sếp ban đầu không biết nên cứ lấy vốn từ công ty bên nước ngoài chuyền tiền về hoạt động, thực chất thì cũng không phải vay gì cả, nên em mới hạch toán vào TK 3388 đó.:wall::wall:
Chủ yếu là bây giờ em vẫn để tài khoản 3388 vậy rồi kêu mấy Sếp bỏ tiền mặt vô để góp vốn xem như ổn hả chị?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA