Phân bổ chi phí theo sản phẩm

• Thread starter lkminh
  • Ngày gửi
L

lkminh

Guest
23/6/09
28
0
0
38
TPHCM
Hi các bác;

Các bác có thể giúp em giải đáp thắc mắc về phân bổ chi phí sản xuất này được không?

CPSX SP A: 15tr
CPSX SP B: 16tr
Lương Công nhân SX SP A: 20tr
Lương Công nhân SX SP B: 15tr
Chi phí NV phân xưởng: 5tr

Yêu cầu của bài: Phân bổ CPSX chung cho từng loại sản phẩm theo tiền lương công nhân trực tiếp SX từng loại sản phẩm.

Ý của câu hỏi này là gì vậy các bác? Có phải phân bổ CP NV phân xưởng theo CPSX của sản phẩm A và B không ạ? Cách hạch toán của nó như thế nào vậy ạ?

Thanks các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
ntmphung

ntmphung

Guest
24/10/06
51
0
6
TpHCM
Chào bạn.
Vì trong tiền lương có các khoản trích theo lương nhưng theo yêu cầu của đề bài thì bạn phải loại các khoản trích theo lương ra nghĩa là chỉ lấy 20tr-lương CN sxsp A và 15tr-lương CN sxsp B, dựa trên 2 số liệu này để phân bổ CPSXC. Bạn định khoản như sau:
Nợ 154A: [5tr/(20tr + 15tr)] x 20tr = 2,86tr
Nợ 154B: 5tr - 2,86tr = 2,14tr
Có 627: 5tr

Cho mình hỏi sao CPSXC chỉ có tiền lương nhân viên phân xưởng thôi bạn. Còn các chi phí khấu hao TSCĐ ở phân xưởng, .....nữa đâu bạn?

L

lkminh

Guest
23/6/09
28
0
0
38
TPHCM
Chào bạn.
Vì trong tiền lương có các khoản trích theo lương nhưng theo yêu cầu của đề bài thì bạn phải loại các khoản trích theo lương ra nghĩa là chỉ lấy 20tr-lương CN sxsp A và 15tr-lương CN sxsp B, dựa trên 2 số liệu này để phân bổ CPSXC. Bạn định khoản như sau:
Nợ 154A: [5tr/(20tr + 15tr)] x 20tr = 2,86tr
Nợ 154B: 5tr - 2,86tr = 2,14tr
Có 627: 5tr

Cho mình hỏi sao CPSXC chỉ có tiền lương nhân viên phân xưởng thôi bạn. Còn các chi phí khấu hao TSCĐ ở phân xưởng, .....nữa đâu bạn?

Thôi chết.

Em thiếu khoản này. Khấu hao TSCĐ = 5tr.

Bác có thể giải thích rõ hơn giúp em câu hỏi này được không?
" KT phân bổ CPSX chung cho từng loại SP theo tiền lương Công nhân trực tiếp SX từng loại SP"
Em nghĩ, như dữ liệu đưa ra thì CP công nhân SX trực tiếp cho A và B phải là 20tr + 15tr = 35tr. Vạy thì mình phân bổ chi phí dựa trên con số 35tr này chứ ạ

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Thôi chết.

Em thiếu khoản này. Khấu hao TSCĐ = 5tr.

Bác có thể giải thích rõ hơn giúp em câu hỏi này được không?
" KT phân bổ CPSX chung cho từng loại SP theo tiền lương Công nhân trực tiếp SX từng loại SP"
Em nghĩ, như dữ liệu đưa ra thì CP công nhân SX trực tiếp cho A và B phải là 20tr + 15tr = 35tr. Vạy thì mình phân bổ chi phí dựa trên con số 35tr này chứ ạ
Bạn học lý thuyết; Chi phí chung phân bổ cho từng SP = (Tổng CP chng cần phân bổ : Tổng tiêu chuẩn phân bổ) * Tiêu chuẩn phân bổ của tứng loại SP:Câu trên của bạn có nghĩa là đề bài cho Tiêu chuẩn phân bổ ở đây là pbổ theo tiền lương của CN TT sản xuất, khi đó tổng tiêu chuẩn phân bổ SP Av B là 35tr nhưng tiêu chuẩn phân bổ cho loại A là 20 B là 15 Giả sử bạn ko có các cp khác dùng cho phân xưởng ( nếu có bạn cộng hết vào) thì tổng 627 của bạn là 10tr đồng.
Khi đó bạn pbổ CPSXC SPA = (10:35tr)*20Tr = X đồng
SPB = 10tr - X

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA