Báo cáo tài chính hợp nhất

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Các anh chị ơi giúp em với: Anh chị nào biết mẫu biểu của các báo cáo số B01, B02, B03, B09-DN/HN làm ơn chỉ cho em với, em đã tìm cả ngày hôm nay mà không thấy có quyết định hay thông tư nào đề cập đến mẫu biểu của các báo cáo này cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meovang

Guest
23/3/05
21
0
0
Hai Phong
Nhân chủ đề này mình cũng muốn hỏi luôn, công ty mình có chi nhánh trong HCM, năm vừa qua kinh doang lỗ ( mới thành lập) vậy các bạn cho mình hỏi, báo cáo tài chính của chi nhánh có phải hợp nhất với báo cáo tài chính của công ty để báo cáo đơn vị quản lý thuế của công ty hay không? ( vì mình không thấy trên thuế nói gì về vấn đề này), mình có cần phải làm công văn chuyển lỗ không nhỉ, ai có mẫu này xin gửi giúp mình với.địa chỉ saosang5hoanganh@yahoo.com
cám ơn nhiều

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Các anh chị ơi giúp em với: Anh chị nào biết mẫu biểu của các báo cáo số B01, B02, B03, B09-DN/HN làm ơn chỉ cho em với, em đã tìm cả ngày hôm nay mà không thấy có quyết định hay thông tư nào đề cập đến mẫu biểu của các báo cáo này cả.
Bạn hãy tìn tại Quyết định số 167/2000/QĐ-BTC ngày 25/10/2000 và thông tư số 89/2002/TT-BTC ngày 9/10/2002 của BTC. Các báo cáo đó đã ghi rõ Bộ, tổng công ty .... đó chính là mẫu biểu báo cáo tài chính hợp nhất đó bạn ạ.

V

Vi Tuyen

Guest
5/6/05
23
0
0
41
Ho Chi Minh
Các bác ơi, em mlà thành viên mới toanh không rành lắm nên mong các bác thông cảm . Có gì mong chỉ giáo thêm.
Nhân tiện em có vấn đề cần hỏi. Cứu em với... Vì em mới ra lò vả lại không chuyên bên kế toán nhưng hiện tại đang làm kế toán( tổng hợp ) cho công ty vừa mới thành lập được 2 tháng. Cty em lại hạch toán kế toán theo hình thức chứng từ ghi sổ . Mong các Bác giúp giùm em các bước , trình tự chứng từ cũng như cách quản lý sổ sách như thế nào . Xin chân thành cảm ơn nhiều nhiều...

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Không chuyên và lại được giao làm kế toán tổng hợp, có trời mới cứu được bạn thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải chịu khó mà mò tìm trong sách kế toán thôi. Những vấn đề bạn hỏi đều mang tính lý thuyết cả nên cũng không khó để tìm ra.

Vấn đề chủ yếu là bạn phải có sự hướng dẫn của người có trình độ và kinh nghiệm làm kế toán để có thể áp dụng mớ lý thuyết đó vào thực tế đối với công ty mà bạn làm việc.

Vi Tuyen nói:
Cty em lại hạch toán kế toán theo hình thức chứng từ ghi sổ . Mong các Bác giúp giùm em các bước , trình tự chứng từ cũng như cách quản lý sổ sách như thế nào.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Vi Tuyen nói:
Cty em lại hạch toán kế toán theo hình thức chứng từ ghi sổ . Mong các Bác giúp giùm em các bước , trình tự chứng từ cũng như cách quản lý sổ sách như thế nào . Xin chân thành cảm ơn nhiều nhiều...
Không biết công ty bạn đang làm kế toán thủ công hay đã sử dụng phần mềm kế toán? Nếu sử dụng phần mềm rồi thì nó sẽ đơn giản hơn.
Hình thức CTGS trong SGK nói rất rõ, tuy nhiên đó là về lý thuyết còn thực tế bạn làm thế này cho đơn giản nhé:
- Tập hợp chứng từ gốc theo từng loại như: chi tiền mặt, thu TM, mua NVL, mua CCDC...
- Lập CTGS (theo mẫu đã ban hành): bạn tiến hành xử lý và định khoản trên CTGS, lưu ý là bạn chỉ được phép ghi nợ 1 TK đối ứng với bên có của các TK khác hoặc ngược lại.
- Kiểm tra lại CTGS và trình ký (chú ý là chứng từ gốc phải đính kèm CTGS để cấp trên dễ dàng kiểm tra và đối chiếu).
- Bạn vào sổ ĐKCTGS.
- Bạn dùng CTGS để ghi vào sổ cái TK hoặc nhập vào phần mềm kế toán.
- Kiểm tra đối chiếu số phát sinh của CTGS với sổ ĐKCTGS.
- Cuối tháng, in ra sổ sách theo quy định.
Cheers,

Sửa lần cuối:
D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
meovang nói:
Nhân chủ đề này mình cũng muốn hỏi luôn, công ty mình có chi nhánh trong HCM, năm vừa qua kinh doang lỗ ( mới thành lập) vậy các bạn cho mình hỏi, báo cáo tài chính của chi nhánh có phải hợp nhất với báo cáo tài chính của công ty để báo cáo đơn vị quản lý thuế của công ty hay không? ( vì mình không thấy trên thuế nói gì về vấn đề này), mình có cần phải làm công văn chuyển lỗ không nhỉ, ai có mẫu này xin gửi giúp mình với.địa chỉ saosang5hoanganh@yahoo.com
cám ơn nhiều
Chắc chắn là bạn phải gộp cả kết quả kinh doanh của chi nhánh vào với cty rồi, vì là hạch toán phụ thuộc mà. Thuế TP HCM sẽ không quản lý thuế TNDN của chi nhánh của bạn đâu mà họ chỉ theo dõi thuế GTGT thôi.

S

sky-blue

Guest
Mình lưu ý với các bạn làm Báo cáo Hợp Nhất, các bạn cần nghiên cứu Thông Tư 23/2005/TT-BTC ngày 30/03/2005 hướng dẫn 6 chuẩn mực đợt 3, trong đó có hướng dẫn chuẩn mực BCTCHN và đầu tư vào công ty con đó, mình đang đau khổ vì quy định của nó về công ty mẹ-công ty con đấy.

C

cá ngão

Guest
20/7/05
9
0
0
Gửi Vi Tuyen: nếu không chuyên mà lại bị bắt làm kế toán tổng hợp thì khoai đấy. trước tiên thì chịu khó đi học 1 lớp kế toán dạy cách ghi sổ ý. phải biết trình tự ghi sổ rồi hẵng dùng phần mềm kẻo lại ù tai vì không hiểu tại mình làm sai hay phần mềm sai.
Song song với việc đi học cấp tốc thì cần khẩn trương tìm xem có ông chú, bà bác nào làm nghề kế không, đấy là 1 nguồn tư vấn tốt đấy.
Chúc may mắn nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA