Phân tích chi phí sản xuất

• Thread starter cafemuoi0803
  • Ngày gửi
C

cafemuoi0803

Guest
1/9/09
5
0
0
Nghe an
Em chào các pác!Trước hết em xin chúc các pác sức khỏe, thứ đến là chúc các pác 1 đêm giáng sinh an lanh, ấm áp và sau cùng là em mún nhờ các pác trả lời cho em câu hỏi này ạ. Em mún xây dựng phương trình hồi quy dưới dạng tuyến tính thể hiện mối quan hệ giữa các yếu tố cấu thành nên chí phí sản xuất:
Y = ao + a1X1 + a2X2 + a3X3
Y: Chi phí sản xuất sản phẩm
X1: Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp
X2: Chi phí nhân công trực tiếp
X3: Chi phí sản xuất chung
Mô hình này có xây dựng được không ạ? Và nếu được thì em phải làm gì để tìm ra được ao, a1, a2, a3 mà ko phải giải theo phương pháp ma trận. Rất mong nhận được câu trả lời của các pác, em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Mô hình đẹp không kém hoa hậu qúy bà

Phương pháp ma trận thì em không rõ phải làm thế nào.
Còn với mô hình tuyến tính như bác nêu ra thì em nghĩ là hoàn toàn có thể được...về mặt lí thiết.
Về cái mặt hàn lâm này, bác nên chú ý một vài phương diện, liệt ra như sau:
-Không phải nguyên vật liệu trực tiếp nào cũng biến đổi theo khối lượng sản xuất.
-Tương tợ, rất nhiều khâu trong chi phí nhân công trực tiếp là không biến đổi theo khối lượng.
-Hơn cả tương tợ, "chi phí sản xuất chung"-cái này nghe quá chung chung-rất chi là nhiều nhiều thứ thuộc về chi phí bất biến, tức là cái hằng nga số a0 trong mô hình í.
Vậy nên, xử lý chọn biến đúng là rất quan trọng, trừ phi mô hình bác xây dựng cho một loại hoạt động sản xuất quá giản đơn. Than ôi, lúc í không cần phải diệt ruồi bằng dao mổ trâu, tức là không cần dùng tới "phương trình hồi quy dạng tuyến tính" hết sức hoành tráng như trên.

Tỷ như bác đã xử lý được các biến thì bác còn phải mệt mỏi xử lý các tham a0, a1, a2, a3 nữa. Cái này đỏi hỏi một kho số liệu đồ sộ cuả một thời kỳ lịch sử đủ dài cho cùng một hoạt động sản xuất để có thể áp dụng "tương đối chính xác" các phương pháp thống kê.
Đương nhiên, bác có thể rút ngắn và đơn giản hoá số liệu lịch sử để...hoàn thành mô hình tuyến tính. Thế nhưng, bác cũng không quá đơn giản hoá được vì bác sẽ nản chí với kết quả thống kê...mỗi lúc mỗi khác, tức là làm cho việc ứng dụng mô hình ..trở nên vô nghiã!

Túm lại, em hoàn toàn ủng hộ bác một cách hàn lâm học viện.

C

cafemuoi0803

Guest
1/9/09
5
0
0
Nghe an
vẫn lại là phân tích

Í ẹ, bác songkonhanh ui, bác nói rõ lại giùm em với. Thế túm lại là em có xây dựng được nó ra hình thù chi ko? Em xây dựng mô hình cho chi phí sản xuất của công ty xây dựng thì liệu có ổn ko bác? (công ty đấy quy mô cũng ko nhỏ) Em đang định chọn nó làm trong đề tài tốt nghiệp nên mong bác giúp em! :wall:

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Đâu cần phải đặt cược hết vào?

Tình thiệt mà nói, nếu bác dùng cái vụ này cho Luận văn tốt nghiệp thì hơi phiêu một chút.
Bác bỏ quá nếu em đoán không lầm thì cái vụ này hơi quá tay với bác một chút.
Như bài trước em có gợi ý, việc chọn biến số là không dễ dàng, đặc biệt là công ty xây dựng quy mô lớn. Bác có vượt qua cửa này?
Cũng vậy, việc tìm ra tham số gần chuẩn cho mô hình sẽ làm bác tan thành băng luôn. Nếu thật sự các thầy cô không nhắm mắt làm ngơ thì bác sẽ bị vặt lông vì các câu hỏi xây dựng tham số từ đâu, theo phương pháp nào?
Thiệt tình mà hỏi luôn, Luận văn tốt nghiệp đâu phải chuyện chơi sao bác không chọn đề tài dễ xơi một chút, tức là đề tài mà bác tự tin mình hiểu khá thấu đáo í.
Cái việc nghiên cứu sâu rộng hơn để hồi sau sẽ làm, bác còn cả một quãng đời dài làm kế toán mà!

C

cafemuoi0803

Guest
1/9/09
5
0
0
Nghe an
Thế chọn hướng đi nào đúng đây?

Ui trời! Cảm ơn những câu hỏi thiệt tình của Pác. Pác hỏi làm em bi h chẳng bít đi thế lào cho đúng đây??? em cũng nói thiệt tình với Pác là em ko hiểu sâu về cái lày, em chỉ đọc bài viết của cô Nguyễn Thị Lãnh trên tapchiketoan.com về xây dựng và phân tích chi phí định mức, thấy hay, mún làm xem. hix, kiểu này em bỏ chắc rùi:026:. Nhưng em vẫn mún tìm một hướng đi mới trong cách phân tích chi phí để làm đề tài của em. Pác có cách phân tích lào hay hay chỉ em zdới. rất mong sự giúp đỡ của Pác.:angel:

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Gợi ý đề tài

Có hướng nào là sai đâu, chẳng wa bác nên tìm cái mà bác nắm bắt tốt nhất.
Cũng là đề tài liên quan đến phân tích chi phí, bác xác định vài mục tiêu cá i đã:
- Nơi nào bác có thể thu thập được số liều nhiều nhất, tốt nhất.
- Nơi nào bác có thể nắm bắt được thực tiễn hoạt động kinh doanh cuả nó ngoài những con số.
- Cái sự phân tích chi phí cuả bác nhằm vào mục tiêu nào cuả đơn vị đang được xem là thiết yếu hoặc buông lỏng.
Xác định mục tiêu rồi, hướng đi cuả bác mới có hồn được chứ không thôi nó chung chung lắm.

Gợi ý sau đây cũng là một dạng đề tài thông thường, không quá khó, nhưng nếu chịu khó chũng có chiều sâu và nhiều ý hay:
Phân tích ứng xử chi phí-hệ quả trong điều kiện khủng hoảng kinh tế 2008-2009 và lạm phát ở Việt Nam.​
Bác cố thử nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA