Xử lý hàng tồn kho và cách định khoản

• Thread starter 311980
  • Ngày gửi
3

311980

Guest
7/12/07
19
0
0
44
HN
Mọi người cho em hỏi chút nha. Trong năm 09 CTy em nhập khoảng 400tr tiền hàng nhưng mới xuất khoảng 200tr thôi. Trong khi đó doanh thu bán hàng là 350tr và sau khi trừ hết các khoản chi phí và giá vốn rồi vẫn còn lãi khoảng 100tr. Vậy số hàng tồn trong kho của em khoảng 200tr nhưng cty kinh doanh lại lãi 100tr thì có phải nộp thuế TNDN ko ạh. và cách định khoản thế nào ạh. các bác giúp em với. em cảm ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Dthu, giá vốn, thuế TNDN đều phải hạch toán và tính theo kỳ kế toán: tháng, quý năm và Dthu tương ứng chi phí còn lại lãi là phải nộp thuế TNDN không liên quan đến hàng còn tồn trong kho chưa bán. Có điều để hạn chế rủi ro hàng tồn kho lâu hoặc chậm luân chuyển thì DNghiệp nên xem xet trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho theo quy định hoặc trích trước chi phí bảo hành (nếu có) nhưng phải có phương án phân tích nguy cơ giảm giá hiện thời hoặc kế hoạch chi phí cho bảo hành được duyệt từ đầu năm

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Mọi người cho em hỏi chút nha. Trong năm 09 CTy em nhập khoảng 400tr tiền hàng nhưng mới xuất khoảng 200tr thôi. Trong khi đó doanh thu bán hàng là 350tr và sau khi trừ hết các khoản chi phí và giá vốn rồi vẫn còn lãi khoảng 100tr. Vậy số hàng tồn trong kho của em khoảng 200tr nhưng cty kinh doanh lại lãi 100tr thì có phải nộp thuế TNDN ko ạh. và cách định khoản thế nào ạh. các bác giúp em với. em cảm ơn các bác nhiều.
Bạn nên tìm TT 228 HD trích lập dự fòng giảm giá hàng tồn kho để biết fải làm thế nào cho tăng CP và giảm LN
TT228-2009/TT-BTC

THÔNG TƯ

Hướng dẫn chế độ trích lập và sử dụng các khoản dự phòng
giảm giá hàng tồn kho, tổn thất các khoản đầu tư tài chính, nợ phải thu khó đòi
và bảo hành sản phẩm, hàng hoá, công trình xây lắp tại doanh nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA