hóa đơn mua vào trên 20 triệu

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
cty mình mua sát thép, gỗ tại một cửa hàng với số tiền hàng trên 20 triệu.
nhưng cửa hàng này xuất hóa đơn cho mình bằng tiền mặt
cửa hàng không có chuyển khỏan
VẬy mình chuyển khỏan qua tài khỏan cá nhân cho người bán có được không?
hóa đơn đó mình có được khấu trừ không?

Mọi người ơi giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bluestarvn

Guest
4/4/08
8
0
1
40
binh duong
Trích thông tư:129/2008/TT-BTC:
Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; ; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàngcòn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
bẹn xem chổ mình tô đậm đó.
chúc may mắn

B

bluestarvn

Guest
4/4/08
8
0
1
40
binh duong
đây chứ
Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ

Mọi người ơi giúp em với
bạn kêu họ xuất lại hoá đơn ra chia nhỏ 20tr ra làm 2 hoá đơn

T

Trang ads

Guest
10/12/09
11
0
0
37
HaNoi
Nếu hoá đơn họ xuất vào tháng 1, 2 thì bạn vẫn được khấu trừ thuế. Nếu không bên bạn phải bảo họ huỷ hoá đơn kia đi, chia nhỏ hoá đơn và xuất lại, nhưng không được xuất trong cùng 1 ngày

L

Luc van

Guest
bạn kêu họ xuất lại hoá đơn ra chia nhỏ 20tr ra làm 2 hoá đơn

Nếu hoá đơn họ xuất vào tháng 1, 2 thì bạn vẫn được khấu trừ thuế. Nếu không bên bạn phải bảo họ huỷ hoá đơn kia đi, chia nhỏ hoá đơn và xuất lại, nhưng không được xuất trong cùng 1 ngày

sao phải rắc rối vậy nhỉ???:wall:

bạn vẫn được khấu trừ bình thường. bên bạn đã có chứng từ thể hiện việc thanh toán qua ngân hàng của tài khoản bên mua rồi thì việc gì không được khấu trừ chứ!
Cứ chuyển khoản như vậy đi bạn nhé! nhớ là phải từ tài khoản của bên mua
Thân!:015:

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM

Mọi người ơi giúp em với

Chào bạn,
Bạn được khấu trừ VAT vì đã chuyển khỏan rồi.

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm

Mọi người ơi giúp em với

Cửa hàng xuất hóa đơn cho bạn bằng tiền mặt, Tất nhiên là phải xuất hóa đơn theo 20tr tiền hàng kia phải được chia ra làm 02 tờ hóa đơn.
Theo tôi, bạn không thể chuyển khoản qua tài khoản cá nhân cho cửa hàng được.(Trường hợp cửa hàng đó do Ông A đứng tên chủ cửa hàng, và Ông A là chủ tài khoản cá nhân mà cty bạn chuyển thì tôi không chắc chắn lắm.)
Thân chào bạn. Chúc bạn thành công.:015:

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
chào cả nhà
tôi thấy phương án chia nhỏ hóa đơn ra và viết 2 ngày khác nhau là tốt và hợp lý nhất

T

Tran Phan

Guest
14/11/06
24
0
0
Vung Tau
chào cả nhà
tôi thấy phương án chia nhỏ hóa đơn ra và viết 2 ngày khác nhau là tốt và hợp lý nhất

Chào các bạn!
Tôi nghĩ rằng đa số người viết hóa đơn, ở dòng " Hình thức thanh toán " thường ghi là : TM/CK ( ít ai lại trói buộc hình thức thanh toán, kể cả trong hợp đồng cũng vậy ).
Cửa hàng VLXD mà không có TK ở ngân hàng là hơi khó hiểu, vì số tiền nhập, xuất hàng tháng lên đến hàng tỉ đồng, thời buổi này ai lại bê tiền mặt và đếm,...
Chúng ta nên góp ý xây dựng để làm đúng,... chứ đừng bày nhau cách lách luật. Ý kiến của vài bạn nói rằng hủy HĐ cũ và tách thành 2 HĐ mới ở 2 ngày khác nhau. Theo tôi CB thuế trình độ tệ nhất cũng lớp 5 Trường làng, mà trình độ cỡ này khi kiểm tra HĐ cũng biết. Ông bà ta thường nói : " Gian thì phải ngoan ".

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
chào bạn
vấn đề ở đây là tìm ra phương án xử lý chứng từ cho hợp lệ. nếu bạn đã xử lý hợp lệ thì cb thuế học lớp mấy mình cũng chả quan tâm. nếu dễ dàng như bạn nói thì mọi người lên diễn đàn hỏi làm gì nhỉ?
thân ái

L

Luc van

Guest
Chào các bạn!
Tôi nghĩ rằng đa số người viết hóa đơn, ở dòng " Hình thức thanh toán " thường ghi là : TM/CK ( ít ai lại trói buộc hình thức thanh toán, kể cả trong hợp đồng cũng vậy ).
Cửa hàng VLXD mà không có TK ở ngân hàng là hơi khó hiểu, vì số tiền nhập, xuất hàng tháng lên đến hàng tỉ đồng, thời buổi này ai lại bê tiền mặt và đếm,...
Chúng ta nên góp ý xây dựng để làm đúng,... chứ đừng bày nhau cách lách luật. Ý kiến của vài bạn nói rằng hủy HĐ cũ và tách thành 2 HĐ mới ở 2 ngày khác nhau. Theo tôi CB thuế trình độ tệ nhất cũng lớp 5 Trường làng, mà trình độ cỡ này khi kiểm tra HĐ cũng biết. Ông bà ta thường nói : " Gian thì phải ngoan ".

chào bạn
vấn đề ở đây là tìm ra phương án xử lý chứng từ cho hợp lệ. nếu bạn đã xử lý hợp lệ thì cb thuế học lớp mấy mình cũng chả quan tâm. nếu dễ dàng như bạn nói thì mọi người lên diễn đàn hỏi làm gì nhỉ?
thân ái

không nên phê phán nhau như thế các bạn ơi! tất cả thành viên của web kế đều muốn giúp cho nhau cả mà!
Quay lại chủ đề topic đi!

hóa đơn đó mình có được khấu trừ không?[/COLOR]

ông chủ cửa hàng này có tài khoản cá nhân tại ngân hàng thì chuyển khoản vào tài khoản của ông này thì có vấn đề gì đâu nhỉ?
Mà sao chủ topic lại không theo dõi câu hỏi của mình thế?

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
ông chủ cửa hàng này có tài khoản cá nhân tại ngân hàng thì chuyển khoản vào tài khoản của ông này thì có vấn đề gì đâu nhỉ?
Mà sao chủ topic lại không theo dõi câu hỏi của mình thế?
Sao lại thế đc chứ, mọi khoản phát sinh qua nh phải thanh toán qua TK của ct. Trường hợp thanh toán qua TK cá nhân của chủ DN thì hoá đơn đó ko đủ điều kiện để khấu trừ thuế đâu bạn

L

Luc van

Guest
Sao lại thế đc chứ, mọi khoản phát sinh qua nh phải thanh toán qua TK của ct. Trường hợp thanh toán qua TK cá nhân của chủ DN thì hoá đơn đó ko đủ điều kiện để khấu trừ thuế đâu bạn

đây chỉ là một cửa hàng VLXD, nó không có tư cách pháp nhân như công ty thì ông chủ đại diện cửa hàng mở tài khoản tại ngân hàng thì có vấn đề gì đâu nhỉ? hoặc nếu là DNTN thì tài khoản của chủ DN có phải là tài khoản của DN không?

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình
tôi ủng hộ! nộp thuế là quyền lợi và nghĩa vụ của mỗi công dân!

Chào các bạn!

Mình cũng ủng hộ, nói chung là gian thì cũng phải có cái lý của nó, chứ gian mà để người ta bắt lý cũng như không, để làm cho xã hội ngày càng tốt đẹp hơn không nên trốn thuế và tránh nghĩa vụ nộp thuế, thật ra người tiêu dùng cuối cùng là người phải chịu thuế, tôi ko hiểu tại sao các doanh nghiệp lại cứ phải đua nhau tránh thuế, tránh thuế như vậy là làm lợi làm gian cho doanh nghiệp, ông cha ta còn có câu: tham thì thâm

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
đây chỉ là một cửa hàng VLXD, nó không có tư cách pháp nhân như công ty thì ông chủ đại diện cửa hàng mở tài khoản tại ngân hàng thì có vấn đề gì đâu nhỉ? hoặc nếu là DNTN thì tài khoản của chủ DN có phải là tài khoản của DN không?

cho mình hỏi câu này nhé ko có tư cách pháp nhân thì làm sao suất đc hoá đơn vậy bạn. Tất cả các khoản phát sinh qua NH đều phải qua TK của DN kể cả DNTN, CTCP....

L

Luc van

Guest
cho mình hỏi câu này nhé ko có tư cách pháp nhân thì làm sao suất đc hoá đơn vậy bạn. Tất cả các khoản phát sinh qua NH đều phải qua TK của DN kể cả DNTN, CTCP....

ông này "chủ vựa dưa lê" đây mà! đã trả tiền cước điện thọi chưa đấy!:005:
Quay lại chủ đề topic:
Tôi đồng ý với bạn ý kiến trên, nhưng cho tôi hỏi: tài khoản của chủ DNTN cũng là tài khoản của DNTN được không nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA