cách tính thuế gtgt trong bảng cân đối kế toán

• Thread starter pethao
  • Ngày gửi
P

pethao

Sơ cấp
8/9/09
18
1
1
tphcm
em đang làm bảng cân đối nhưng không biết đúng hay sai (tuy bên nợ vẫn bằng bên có), em được biết là tính ra số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau nếu khớp với khi khai báo thuế là đúng. Anh chị nào biết giúp em với, vì em mới vào làm kế toán thôi ah. Em cảm ơn nhiều na`.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
em đang làm bảng cân đối nhưng không biết đúng hay sai (tuy bên nợ vẫn bằng bên có), em được biết là tính ra số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau nếu khớp với khi khai báo thuế là đúng. Anh chị nào biết giúp em với, vì em mới vào làm kế toán thôi ah. Em cảm ơn nhiều na`.

Nếu DN bạn không có nhập khẩu thì "biết" như bạn nói là đúng.

P

pethao

Sơ cấp
8/9/09
18
1
1
tphcm
Cty bên em có NK hàng hóa, nhưng cách tính như vậy là làm thế nào?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty bên em có NK hàng hóa, nhưng cách tính như vậy là làm thế nào?

Khi nhập khẩu thì thuế GTGT bạn vẫn ghi nhận vào 133 (N133,C33312) ngay khi nó phát sinh, nhưng bạn chưa nộp thì chưa kê khai khấu trừ, đến cuối tháng bạn vẫn chưa nộp khoản thuế GTGT.NK đó, lúc này có phải là dư nợ 133 lớn hơn số thuế được khấu trừ chuển kỳ sau trên tờ khai BC thuế tháng hay sao ?

P

pethao

Sơ cấp
8/9/09
18
1
1
tphcm
vậy làm thế nào để nhận biết được bảng cân đối đó đúng hay sai? (tuy bên nợ = bên có)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
vậy làm thế nào để nhận biết được bảng cân đối đó đúng hay sai? (tuy bên nợ = bên có)

Đúng hay sai của một BCD, không chỉ nhìn ở góc độ nợ và có bằng nhau tại thời điểm, mà nó phải được nhìn xuyên suốt cả một quá trình kế toán; bắt đầu từ những nghiệp vụ phát sinh (chưa nói tới tính hợp lệ của chứng từ) định khoản, ghi sổ...hạch toán, tổng hợp, kết chuyển... để cuối cùng cho ra BCD hoàn chỉnh. Khi bạn đã có cái nhìn như trên thì mới biết BCD đó đúng hay sai !
Cũng như qua các bài trao đổi vừa rồi với bạn về thuế GTGT hàng nhập khẩu:
+ Góc độ kế toán: Ngày 20 trong tháng khi hàng về nhập kho (chưa nộp GTGT.NK vì được ân hạn nộp sau 30 ngày) ta định khoản nghiệp vụ thuế GTGT hàng nhập khẩu như sau:
Nợ 133, Có 33312.
Cuối tháng ta thấy dư Nợ 133.
+ Góc độ thuế: qua đầu tháng sau khi kê khai báo cáo thuế GTGT, khoản thuế GTGT hàng nhập khẩu trên ta không được kê khai khấu trừ vì chưa nộp phần thuế trên (qui định chỉ được khấu trừ VAT.NK khi đã nộp) lúc này trên BCD dù ta vẫn dư nợ 133.

Chổ này đúng là chổ ta cần nhìn kỷ: cân đối thuế GTGT
Thông thường 30 ngày sau mới nộp VAT.NK (được ân hạn mà) trong khi tại tháng báo cáo đầu ra VAT lại lớn hơn đầu vào (giả sử chênh lệch đúng bằng với phần VAT.NK kia) tại sao ta lại không cân đối để nộp ngay số thuế VAT.NK kia để lấy đầu vào khấu trừ hết, khỏi phải nộp thuế GTGT nội địa phát sinh trong tháng BC ?
Không cân đối thì vừa nộp VAT đầu ra nội địa, đến hạn lại phải đi nộp VAT nhập khẩu, chọn cái nào ? Nộp sớm VAT nhập khẩu cuối năm có thể được bằng khen của HQ cho DN xuất sắc hoàn thành nghĩa vụ thuế XNK ...kha...kha...kha...
Trường hợp của bạn :
Cuối kỳ tính ra số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau nếu khớp với khi khai báo thuế là đúng đối với những DN có nhập khẩu thì theo cách này:
Dư Nợ 133 - Dư Có 33312 = chỉ tiêu [43] trên tờ khai thuế GTGT.

P

pethao

Sơ cấp
8/9/09
18
1
1
tphcm
oh, em hiểu rồi, cảm ơn you nhìu nhìu na`

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA