Hóa đơn thông thường là như thế nào?

• Thread starter Miss Thanh
  • Ngày gửi
M

Miss Thanh

Sơ cấp
18/4/09
22
3
3
Thai Binh
Em mới vào nghề xin mọi người cho em hỏi hóa đơn thông thường là hóa đơn như thế nào?. Do đâu phát hành? Được dùng khi nào ạ?.Hóa đơn các cửa hàng tự in ra giao cho khách hàng khi mua hàng có phải là hóa đơn thông thường không ạ?
Thanks các bác nhiều.........!
Các bác nhớ giúp em với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Em mới vào nghề xin mọi người cho em hỏi hóa đơn thông thường là hóa đơn như thế nào?. Do đâu phát hành? Được dùng khi nào ạ?.Hóa đơn các cửa hàng tự in ra giao cho khách hàng khi mua hàng có phải là hóa đơn thông thường không ạ?
Hoá Đơn thông thường có giá trị pháp lý giống như hoá đơn GTGT. Chỉ khác là hoá dơn thông thường không có thuế GTGT thôi. Hoá đơn của các cửa hàng tự in ko phải hoá đơn thông thường đâu.

N

NguyenhuongKT021286

Guest
16/7/09
39
0
0
Xứ sở bụi mù

-Hoá đơn thông thường (HĐTT) cũng là hoá đơn đỏ do Chi cục thuế phát hành.
-Thường thì những hộ kinh doanh tại gia, cửa hàng nhỏ sử dụng hoá đơn này.Nếu cùng 1 mặt hàng bạn mua tại những công ty lớn thì phải trả thuế suất tuỳ theo mặt hàng nhưng mua tại cửa hàng nhỏ thì thuế tính vào hàng luôn, thường là 5%. Như vậy mua tại cửa hàng nhỏ sẽ rẻ hơn đó...^^
-Hoá đơn cửa hàng tự in chỉ giống như là giấy biên nhận vậy thôi chứ không phải là HĐTT.
Thân!

Sửa lần cuối:
C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Hóa đơn thông thường chỉ có do chi cục thuế bán mới là hóa đơn hợp pháp được bán cả quyển cho NNT khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp hoặc bán từng tờ (Hóa đơn lẻ) cho người bán không kinh doanh hoặc kinh doanh không thường xuyên.
Đừng mua hóa đơn khống sẽ bị phạt; nếu người bán không có hóa đơn của Thuế cấp thì tới chi cục thuế mua hóa đơn lẻ tại Đội tuyên truyền hỗ trợ người nộp thuế của Chi cục thuế sẽ được hướng dẫn tận tình và miễn phí, tất nhiên phải nộp thuế cho hàng hóa trên hóa đơn lẻ nhưng rất thấp không quá 3% tùy theo hàng hóa.
Thân chào!

M

Miss Thanh

Sơ cấp
18/4/09
22
3
3
Thai Binh
Cảm ơn các bác nhiều!
Vậy Hoá Đơn Bán Lẻ màu đỏ có Mẫu số "01/BL-QĐ liên bộ TCTK-TN" chính là hoá đơn thông thường đúng không các bác?

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Cảm ơn các bác nhiều!
Vậy Hoá Đơn Bán Lẻ màu đỏ có Mẫu số "01/BL-QĐ liên bộ TCTK-TN" chính là hoá đơn thông thường đúng không các bác?
Hoá đơn thông thường là " mấu số 02 GTGT-3LL" đó bạn.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
hoá đơn..

hoá đơn thông thường là hoá đơn do BTC phát hành nó được tính vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp,k được khấu trừ thuế gtgt.hoá đơn gtgt cũng do BTC phát hành nhg nó được khấu trừ thuế gtgt và thuế TNDN.còn các hoá đơn do các cửa hàng tự in mà k được chấp nhận của cục thuế thì k được gọi là hoá đơn gì cả đó là các bảng kê bán hàng,những bảng kê này số tiền kê gtri <100k được tính vào cp rất ít.tóm lại những bảng kê đó không được coi là hđ để tính vào cp được trừ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cảm ơn các bác nhiều!

Ý bạn nói "Mẫu số "01/BL-QĐ liên bộ TCTK-TN" là biên lai thu phí phải không ?

P

phucchau2008

Guest
help Lãi trả chậm thanh toán có xuất hoá đơn?
Công Ty em phát sinh 1 khoản tiền lãi khách hàng chậm thanh toán. Em không rõ khoảng đó mình có phải buộc xuất hoá đơn cho khách không? nếu xuất thì xuất thế nào cho đúng?

Phát sinh như sau:
tiền thuê 1 năm: 15.000.000đ [VAT%]
Lãi chậm trả : 1.032.000đ

Khách đã TT = chuyển khoản tổng số tiền trên.

Và em hạch toán như vầy đúng không:
Có 511: 15.000.000đ
Có 515: 1.032.000đ

Các bác chỉ giúp em!

Merry Christmas!!!!!!!!

M

Miss Thanh

Sơ cấp
18/4/09
22
3
3
Thai Binh
Ý bạn nói "Mẫu số "01/BL-QĐ liên bộ TCTK-TN" là biên lai thu phí phải không ?
Không mẫu số 01/BL QĐ liên bộ TCTK_TN đó là hóa đơn bán lẻ cty em thay mực máy in người ta viết cho mình. Thì không biết có phải hóa đơn thông thường không.
Em muốn hỏi là có cho được vào chi phí hợp lý không?

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Mấu số 02 GTTT-3LL Cái này mới đúng là mẫu hoá đơn thông thường do Bộ Tài chính phát hành.

Không mẫu số 01/BL QĐ liên bộ TCTK_TN đó là hóa đơn bán lẻ em thay mực máy in người ta viết cho mình. Thì không biết có phải hóa đơn thông thường không.

Như bạn nói hoá đơn lẽ theo mẫu "01/BL QĐ liên bộ TCTK_TN' không phải là hoá đơn thông thường.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Không mẫu số 01/BL QĐ liên bộ TCTK_TN đó là hóa đơn bán lẻ em thay mực máy in người ta viết cho mình. Thì không biết có phải hóa đơn thông thường không.

Hóa đơn thay mực in đó là hóa đơn bán lẻ. hóa đơn Thông thường khi nào nó có ghi :" Hóa đơn Thông Thường" mới phải là Hóa đơn Thông Thường.

K

Kangaro

Guest
12/12/09
19
0
0
39
Trên mạng

Mới vào nghề nên tìm đọc bài này của bạn Thanh Nam có thể giúp cho bạn nhiều - http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=64832

K

Kangaro

Guest
12/12/09
19
0
0
39
Trên mạng
1.- Hoá đơn Giá trị gia tăng - 01GTKT-3LL
2.- Hoá đơn bán hàng thông thường - 02GTGT-3LL

Xem danh mục chứng từ tại bài này
http://www.webketoan.vn/forum/showpost.php?p=503997&postcount=2

Phân biệt Hóa đơn GTGT - 01GTKT-3LL có dòng thuế GTGT
Còn Hoá đơn bán hàng thông thường - 02GTGT-3LL - không có thuế GTGT

1.- Hoá đơn Giá trị gia tăng - 01GTKT-3LL - Dùng cho các doanh nghiệp áp dụng khấu trừ thuế GTGT

2.- Hoá đơn bán hàng thông thường - 02GTGT-3LL - Dùng các cơ sở, cửa hàng thường là thuế khoán (Thuế trực tiếp)

H

hoaphangthanbi

Guest
8/2/10
4
0
0
35
tuyên quang
help Lãi trả chậm thanh toán có xuất hoá đơn?
Công Ty em phát sinh 1 khoản tiền lãi khách hàng chậm thanh toán. Em không rõ khoảng đó mình có phải buộc xuất hoá đơn cho khách không? nếu xuất thì xuất thế nào cho đúng?

Phát sinh như sau:
tiền thuê 1 năm: 15.000.000đ [VAT%]
Lãi chậm trả : 1.032.000đ

Khách đã TT = chuyển khoản tổng số tiền trên.

Và em hạch toán như vầy đúng không:
Có 511: 15.000.000đ
Có 515: 1.032.000đ

Các bác chỉ giúp em!

Merry Christmas!!!!!!!!

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
HĐTT tại sao lại là háo đơn bán lẻ được - HĐTT gũng giống HĐ GTGT khác là nó không có số thuế đựoc khấu trừ ghi trên hoá đơn

P

phamminhthuan

Sơ cấp
30/10/09
15
0
1
38
tp hcm

Đôi điều chia sẻ với bạn
với hoạt động này bạn không cần phải xuất hóa đơn tuy nhiên chứng từ bao gồm hợp đồng giữa 2 bên trong đó có quy định rõ ràng về các khoản lãi quá hạn như ngày bắt đầu tính lãi, lãi suất. Bạn lập bảng tính và gửi cho bên kia xác nhận là ok số tiền 1.032.000
Bạn hạch toán vào 711 nhé:wall:

S

serepoc

Sơ cấp
9/7/09
19
0
1
45
Buôn Ma Thuột
Chào cả nhà!
mình làm công ty xây dựng, muốn mua hóa đơn bán lẻ trên chi cục thuế về hóa đơn nhân công nhưng không biết thủ tục như thế nào và số tiền phải nộp thuế cho hóa đơn đó bao nhiêu. Rất mong các bạn góp ý kiến cho.
Dự tính mua hóa đơn nhân công: 100.000.000đồng đã có hợp đồng giao khoán (với ông đội trưởng) bảng chấm công, bảng thanh toán lương.

T

tuyetxanh

Sơ cấp
29/1/10
14
0
1
35
thái bình
Chào cả nhà!
mình làm công ty xây dựng, muốn mua hóa đơn bán lẻ trên chi cục thuế về hóa đơn nhân công nhưng không biết thủ tục như thế nào và số tiền phải nộp thuế cho hóa đơn đó bao nhiêu. Rất mong các bạn góp ý kiến cho.
Dự tính mua hóa đơn nhân công: 100.000.000đồng đã có hợp đồng giao khoán (với ông đội trưởng) bảng chấm công, bảng thanh toán lương.

lạ nhỉ!có hoá đơn nhân công ah?
mònh sắp ra trg nên chưa nghe qua bjờ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA