có nên đóng BHXH ko ?

• Thread starter moclantrang
  • Ngày gửi
M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Xin cả nhà hãy gỡ rối giúp em với nhé.
Em đang làm cho 1 DN và sắp tới Cty có tham gia đống BHXH cho mọi người, mà em thì đang có ý định xin về làm trong nhà trường mà cũng chưa biết xét duyệt ntn cả đang còn phải đợi( ko biết có đc ko nữa ) nên giờ em đang rất bối rối nếu như em vừa tham gia đóng BHXH thì khi em nghỉ thì sổ BH của em thì sẽ ntn ạ? và nếu đóng thì chắc sẽ phải ký HĐLĐ mà như thế thì mình sẽ bị ràng buộc và giả sử em lại xin đc về làm trong TH thì như vậy sẽ giải quyết ra sao ạ? Em khó xử quá mong cả nàh hãy giúp em đc ko ạ?
Và em có thể ký HĐLĐ tối thiểu là thời gian bao lâu thì hợp lệ ạ?
Em cảm ơn cả nhà.
Thân!
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyenhuongKT021286

Guest
16/7/09
39
0
0
Xứ sở bụi mù
Nếu bây giờ bạn đóng bảo hiểm bên công ty thì khi chuyển công tác sang Trường học sổ BHXH sẽ chốt thời gian bạn đóng BH tại công ty đồng thời ghi tiếp quá trình bạn đóng BH bên Trường.
Nhưng bây giờ mà ký HĐ 1 năm rồi chưa đủ thời gian đã chuyển thì vi phạm HĐ phải bồi thường đó..thôi thì cứ nói qua với sếp cho ký ngắn hạn thử xem thế nào bạn nhé...!

Sửa lần cuối:
M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Cảm ơn C Hương nhé. Em cũng đang băn khoăn lắm ko biết có xin ký HĐ ngắn hạn đc ko nữa, bới vì sếp khó tính lắm. Mà sắp đóng BH rồi nhưng ko thấy nói đến việc ký kết HĐ gì cả. mà e làm cũng đã đc gần 1 năm rồi đó ý chứ. thế nhé có gì vướng mắc xin Chị giúp đỡ nhé. Thân!!!

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Nếu bây giờ bạn đóng bảo hiểm bên công ty thì khi chuyển công tác sang Trường học sổ BHXH sẽ chốt thời gian bạn đóng BH tại công ty đồng thời ghi tiếp quá trình bạn đóng BH bên Trường.
Nhưng bây giờ mà ký HĐ 1 năm rồi chưa đủ thời gian đã chuyển thì vi phạm HĐ phải bồi thường đó..thôi thì cứ nói qua với sếp cho ký ngắn hạn thử xem thế nào bạn nhé...!

à mà chị ơi nếu bị phạt thì mức độ ntn ạ? em ko rõ khoản bồi thường đó ra sao cả. Chị giúp em nhé.!
:015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin cả nhà hãy gỡ rối giúp em với nhé.
Em đang làm cho 1 DN và sắp tới Cty có tham gia đống BHXH cho mọi người, mà em thì đang có ý định xin về làm trong nhà trường mà cũng chưa biết xét duyệt ntn cả đang còn phải đợi( ko biết có đc ko nữa ) nên giờ em đang rất bối rối nếu như em vừa tham gia đóng BHXH thì khi em nghỉ thì sổ BH của em thì sẽ ntn ạ? và nếu đóng thì chắc sẽ phải ký HĐLĐ mà như thế thì mình sẽ bị ràng buộc và giả sử em lại xin đc về làm trong TH thì như vậy sẽ giải quyết ra sao ạ? Em khó xử quá mong cả nàh hãy giúp em đc ko ạ?
Và em có thể ký HĐLĐ tối thiểu là thời gian bao lâu thì hợp lệ ạ?
Em cảm ơn cả nhà.
Thân!
:wall:

Cty chuẩn bị mua bảo hiểm cho bạn nhưng có mua ngược về thời gian trước không (bạn đã làm gần 1 năm rồi) chắc 1 điều là khi tham gia bảo hiểm thì CQBH sẽ truy thu ngược rồi, như vậy sổ LD của bạn sẽ ghi nhận thời gian làm việc của bạn trước đó (đây là quyền lợi của mình) thiết nghĩ bạn nên mạnh dạn ký HDLD và tham gia BH theo chính sách của Cty, nếu HDLD ký với thời hạn 1năm thì trước khi nghỉ bạn phải có đơn báo trước cới Cty 30 ngày, có báo trước thì khi nghỉ việc không vi phạm gì cả.

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Cty chuẩn bị mua bảo hiểm cho bạn nhưng có mua ngược về thời gian trước không (bạn đã làm gần 1 năm rồi) chắc 1 điều là khi tham gia bảo hiểm thì CQBH sẽ truy thu ngược rồi, như vậy sổ LD của bạn sẽ ghi nhận thời gian làm việc của bạn trước đó (đây là quyền lợi của mình) thiết nghĩ bạn nên mạnh dạn ký HDLD và tham gia BH theo chính sách của Cty, nếu HDLD ký với thời hạn 1năm thì trước khi nghỉ bạn phải có đơn báo trước cới Cty 30 ngày, có báo trước thì khi nghỉ việc không vi phạm gì cả.

cảm ơn bạn nhé!
nhưng điều quan trọng là khi làm thì mình chưa có ký HĐ thì CQBH làm sao biết để mà truy thu ngược lại đc.?
và nếu mình cứ ký thời hạn 1 năm thì báo trc sẽ ko vi fạm ạ? ôi nếu thế đc thì bớt lo rồi. Vậy nếu mình có thể ký 6tháng, giả sử vẫn trong tg chờ ký qđ xin KT NT thì mình ký tiếp 6t nữa( vì Trong tỉnh mình 1 năm thì cũng chỉ có mấy chỉ tiêu vào làm nên cũng hơi khó khăn chút )? có lẽ nthế cũng ko ổn rồi.
Có lẽ cứ theo lời khuyên của bạn là nên mạnh dạn ký vậy. hichu
Thanks you rất nhiều!!
:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA