Viết hoá đơn phần "Họ tên người mua hàng"

• Thread starter sunset
  • Ngày gửi
S

sunset

Trung cấp
17/3/06
51
0
6
Hà Nội
Mình hỏi 1 chút về việc viết hoá đơn:
- Phần "Họ tên người mua hàng" mình có ghi tên người mua, nhưng phần cuối chỗ Ký, họ tên của người mua hàng mình đóng dấu Bán hàng qua điện thoại (vì người đó đặt mua hàng qua điện thoại). Theo mình như vậy là đúng.
_ Nhưng phía bên khách hàng họ bắt huỷ hoá đơn và nói: nếu đã ghi họ tên người mua hàng rồi thì ko được đóng dấu bán hàng qua điện và người lại

--------
Cho mình hỏi có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này ko?
Mình cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pitsomit

Xấu trai nhất web
bạn có thể nói rõ đc ko?ng mua hàng là ct hay là tên nv làm trong công ty đó đi mua hàng và viết hd tên ng ta kèm theo tên ct và mst của ct

N

NguyenhuongKT021286

Guest
16/7/09
39
0
0
Xứ sở bụi mù
Phần họ tên người mua hàng bạn không nên ghi.Chỉ ghi tên đơn vị mua hàng thôi thì đóng dấu bán hàng qua điện thoại được. Chứ ghi tên người mua hàng thì đóng dấu làm j chuyển cho người ta ký là xong mà.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
- Phần "Họ tên người mua hàng" mình có ghi tên người mua, nhưng phần cuối chỗ Ký, họ tên của người mua hàng mình đóng dấu Bán hàng qua điện thoại (vì người đó đặt mua hàng qua điện thoại). Theo mình như vậy là đúng.
_ Nhưng phía bên khách hàng họ bắt huỷ hoá đơn và nói: nếu đã ghi họ tên người mua hàng rồi thì ko được đóng dấu bán hàng qua điện và người lại

--------
Mình cảm ơn!

Bạn tìm đọc các quy định hướng dẫn về viết hóa đơn như Nghị định 89 hay Thông tư 120 là có chi tiết các hướng dẫn đó.

L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT

--------
Mình cảm ơn!

Có đơn đặt hàng không bạn, đơn đặt hàng qua mail, fax,điện thoại ?
Bạn đọc lại NĐ 185 nhé

L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT
Phần họ tên người mua hàng bạn không nên ghi.Chỉ ghi tên đơn vị mua hàng thôi thì đóng dấu bán hàng qua điện thoại được. Chứ ghi tên người mua hàng thì đóng dấu làm j chuyển cho người ta ký là xong mà.

Ai nói với bạn vậy? NĐ 185, bạn đọc lại nhé

C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Phải ghi họ tên người mua và đóng dấu mua hàng qua điện thoại là đúng.
Nếu bạn cần xin văn bản hãy đến Đội tuyên truyền hỗ trợ NNT Chi cục thuế hay Phòng tuyên truyền hỗ trợ NNT Cục thuế là có ngay; đừng ngại, hoàn toàn miễn phí.
Thân chào!

N

NguyenhuongKT021286

Guest
16/7/09
39
0
0
Xứ sở bụi mù
Ai nói với bạn vậy? NĐ 185, bạn đọc lại nhé
Chỗ mình làm sao mình nói thế mà...mình mua hàng qua điện thoại nhưng bên bán toàn chuyển hoá đơn, hợp đồng qua bưu điện hoặc mang đến tận nơi và văn thư của mình ký phần người mua hàng...thế là xong.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

--------
Mình cảm ơn!
THÔNG TƯ SỐ 120/2002/TT-BTC NGÀY 30 THÁNG 12 NĂM 2002 HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 89/2002/NĐ-CP NGÀY 07/11/2002 CỦA CHÍNH PHỦ VỀ VIỆC IN, PHÁT HÀNH, SỬ DỤNG, QUẢN LÝ HOÁ ĐƠN
.....
B- NHỮNG QUY ĐỊNH VỀ IN, PHÁT HÀNH, SỬ DỤNG, QUẢN LÝ HÓA ĐƠN
.......
VI. SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN
.......
1.11- Tổ chức, cá nhân mua hàng hoá, dịch vụ:
Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, FAX thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, FAX...

Mua hàng không trực tiếp, không phân biệt người mua là tổ chức hay cá nhân !

M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Nhân tiên cho mình hỏi thêm câu này:
- Nếu như kế toán chưa nắm nguyên tắc viết hoá đơn nên phần ký tên của khách hàng bỏ trống, vậy theo quy định của pháp luật thì xứ lý như thế nào ?

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Nhân tiên cho mình hỏi thêm câu này:
- Nếu như kế toán chưa nắm nguyên tắc viết hoá đơn nên phần ký tên của khách hàng bỏ trống, vậy theo quy định của pháp luật thì xứ lý như thế nào ?

ng ta ko ký thì mình ký hoặc đóng cho 1 con dấu " bán hàng qua ĐT"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA