vào sổ chi tiết tk 156, 632

• Thread starter huyenchi
  • Ngày gửi
H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
các bạn ơi giúp mình với,
công ty mình xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền, do đó trong tháng mình vẫn ghi phiếu xuất kho cho các HĐ bán ra nhưng chỉ theo dõi số lượng thôi, cuối tháng mình mới tính giá vốn của từng sp , sau đó viết giá vốn vào phiếu xuất kho. Vậy khi vào sổ chi tiết hai tk 156, 632 mình nên ghi số tiền chi tiết của từng PXK hay ghi giá rị tổng cộng của i tháng .
" ôi những con số............."

"sao mà khổ như cái rổ"

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để vào giá của hàng nhập kho (TK 156) thì bạn phải vào giá mua thực tế trên HĐ và các chi phí thu mua (nếu có). Như vậy, với từng phiếu nhập kho sẽ có đơn giá khác nhau cho cùng một loại hàng và giá nhập kho tùy thuộc vào từng lần mua.

Để vào giá của hàng xuất kho (TK 632) thì bạn phải căn cứ vào cuối tháng mới xác định được vì lúc đấy mới biết tổng trị giá hàng hoá và số lượng nhập vào là bao nhiêu của một loại hàng và dùng phương pháp bình quân gia quyền để tính giá xuất kho.

Giá nhập kho và giá xuất kho là khác nhau hoàn toàn đấy nhé!

huyenchi nói:
công ty mình xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền, do đó trong tháng mình vẫn ghi phiếu xuất kho cho các HĐ bán ra nhưng chỉ theo dõi số lượng thôi, cuối tháng mình mới tính giá vốn của từng sp , sau đó viết giá vốn vào phiếu xuất kho. Vậy khi vào sổ chi tiết hai tk 156, 632 mình nên ghi số tiền chi tiết của từng PXK hay ghi giá rị tổng cộng của i tháng .

"sao mà khổ như cái rổ"

H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
Nguyen Tu Anh nói:
Để vào giá của hàng nhập kho (TK 156) thì bạn phải vào giá mua thực tế trên HĐ và các chi phí thu mua (nếu có). Như vậy, với từng phiếu nhập kho sẽ có đơn giá khác nhau cho cùng một loại hàng và giá nhập kho tùy thuộc vào từng lần mua.

Để vào giá của hàng xuất kho (TK 632) thì bạn phải căn cứ vào cuối tháng mới xác định được vì lúc đấy mới biết tổng trị giá hàng hoá và số lượng nhập vào là bao nhiêu của một loại hàng và dùng phương pháp bình quân gia quyền để tính giá xuất kho.

Giá nhập kho và giá xuất kho là khác nhau hoàn toàn đấy nhé!

mình biết là giá nhập kho và giá xuất kho là khác nhau hoàn toàn, cám ơn bạn đã phân biệt rõ như vậy, nhưng ý của mình muốn hỏi là thế này :
khi viết hoá đơn bán hàng thì đồng thời mình cũng viết 1 PXK cho hoá đơn đó, trong PXK chỉ ghi số lượng xuất bán thôi, còn giá trị thì đến cuối tháng sau khi mình tính giá xuất bình quân xong thì mình mới ghi giá trị vào PXK.
Như vậy trong tháng mình đã viết rất nhiều PXK cho nên khi vào sổ chi tiết TK 156, 632 nếu ghi chi tiết từng PXK thì mình thấy hai sổ này gần như rất giống nhau, chỉ khác ở chổ là TKĐƯ của 156 là 632,
TKĐƯ của 632 là 156 thôi
mình thấy ghi như vậy quá dài, nên mình nghĩ không biết mình có thể ghi tóm gọn lại như thế này được không?
cả hai sổ mình đều ghi 1 dòng giá vốn hàng, giá trị này = tổng giá trị của các PXK

H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
MINA nói:
Dĩ nhiên đã gọi là sổ chi tiết thì bạn phải ghi chi tiết rồi, Mina không hiểu cách của bạn tính về giá hàng hoá????
thì mình dùng công thức để tính thôi:
giá xuất bq/1sp=(giá trị hàng tồn đầu kỳ+ giá trị hàng nhập trong kỳ)/(số lượng hàng tồn đầu kỳ + số lượng hàng nhập trong kỳ)

:two: :two: :two:

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To HuyenChi,

Bạn có thể tập hợp các PXK trong tháng để lên bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại, trong đó bạn sẽ ghi rõ số lượng, đơn giá, thành tiền. Căn cứ bảng tổng hợp này để ghi sổ.

Vài ý tham khảo cùng bạn.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu bạn hạch toán kê khai thường xuyên, bạn phải tính giá xuất kho TẠI THỜI ĐIỂM PHÁT SINH, chứ không phải giá tính cuối tháng. Do đó, như anh NTAnh nói, giá xuất tại mỗi thời điểm là khác nhau. Tớ nghỉ bạn đang gặp khó khăn để tính giá xuất kho ngay tại thời điểm phát sinh. Nếu không có phần mềm thì tham khảo Excel Club để tìm, hoặc email tớ adam_tvn@yahoo.com tớ gửi cho 1 file. Trong đó sẽ có công thức tính giá xuất theo PP bình quân gia quyền ngay tại thời điểm phát sinh.
Tớ nhắc lại, khi xuất bạn phải ghi giá trị hàng xuất trên phiếu xuất. Khi nhập vào sổ chi tiết 155-156, bạn căn cứ vào phiếu xuất mà ghi Nợ 632/Có 155,156. Khi ghi vào sổ cái thì chỉ cần ghi tổng hợp được rồi. Cuối tháng cộng giá trị hàng xuất trên sổ chi tiết ghi Nợ 632/Có 155, 156 (số tổng hợp) vào sổ cái. Nếu có phần mềm thì chẳng cần ghi tổng hợp, thường phần mềm tự động kết chuyển.

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Ban adam_ktt ơi! Hạch toán kê khai thường xuyên, tại sao lại không tính giá bình quân vào cuối tháng được. Khi tính giá bình quân mình cũng có thể tính tại thời điểm phát sinh hoặc cuối tháng đó là tùy theo phương pháp của mỗi DN bạn ạ. Nhưng theo mình thì sẽ tính bình quân cuối tháng sẽ dễ dàng hơn.

Chuyện viết phiếu xuất kho thì khi xuất mình chỉ cần viết số lượng là được rồi. Giống như thắc mắc của huyenchi hỏng lẻ 1 tháng mấy trăm phiếu phải ngồi viết vô lại à?

Cuối tháng bạn chỉ cần tính bình quân rồi theo dõi chi tiết từng mặt hàng trên sổ thôi, không cần viết giá tiền vào phíêu xuất đâu.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tớ đồng ý không cần thiết phải viết giá trị trên phiếu xuất! Nhưng như bạn nói cuối tháng rồi tính, có nghĩa là cuối tháng rồi viết sổ chi tiết 1 lần (hoặc cuối tháng rồi mới ghi giá trị). Tớ giả sử bạn xuất ghi có 155, 156 nhưng tài khoản ghi nợ không phải là 632, mà là 154, 642, 641... hoặc xuất cho biếu tặng phải tính vào doanh thu. Khi đó cũng... chờ cuối tháng rồi tính giá trị cho mấy nghiệp vụ kia, bạn thấy thế nào? Cách bạn làm là để đối phó thôi và ngày xưa tớ cũng làm vậy! Nhưng bây giờ có phần mềm rồi thì không nên làm vậy.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To adam ktt!
Bạn à nếu lựa chọn phương pháp tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền cuối tháng thì tại sao lại không được cơ chứ? Xem lại sách đi nhé! Nếu bạn gọi là đối phó hả vậy hỏng lẻ công ty mình đồi phó từ mấy chục năm nay à?

L

lmdung

Guest
1/11/04
20
0
0
44
hanoi
To: Adam ktt,
Mình thấy bạn Nhật Diệu nói đúng đấy chứ, nếu DN chọn tính giá theo phương pháp bình quân gia quyền cuối tháng thì giá vốn hàng xuất được xác định vào cuối tháng và làm căn cứ để tính giá trị hàng xuất kho trong tháng.
Nếu bạn sử dụng phần mềm kế toán thì điều này lại càng dễ dàng!

O

Only_u

Guest
19/4/05
7
0
0
43
Đi về nơi xa
to huyenchi: nếu bạn cần một phần mềm kế tóan để giải quyết vấn đề trên thì liên lạc với mình nhé. Địa chỉ mail của mình: thuy_trangct@yahoo.com hoặc bạn cho biết số điện thọai mình sẽ liên lạc với bạn. Chúc bạn không phải "như cái rổ" nửa.

Sửa lần cuối:
H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
gửi bạn adam ktt
mình nghĩ đâu bắt buộc phải tính giá xuất ngay thời điểm phát sinh, giá xuất kho là do mình tự chọn mà, chọn phương pháp nào cũng được miễn là nó phù hợp với hoạt động của công ty mình thôi, bạn nghĩ sao.

H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
vu minh nói:
To HuyenChi,

Bạn có thể tập hợp các PXK trong tháng để lên bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại, trong đó bạn sẽ ghi rõ số lượng, đơn giá, thành tiền. Căn cứ bảng tổng hợp này để ghi sổ.

Vài ý tham khảo cùng bạn.

to vu minh
bạn có thể nói rõ hơn cách của bạn được không?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
huyenchi nói:
gửi bạn adam ktt
mình nghĩ đâu bắt buộc phải tính giá xuất ngay thời điểm phát sinh, giá xuất kho là do mình tự chọn mà, chọn phương pháp nào cũng được miễn là nó phù hợp với hoạt động của công ty mình thôi, bạn nghĩ sao.
Hình như mình viết sai đâu đó làm các bạn hiểu lầm! Chọn PP giá bình quân ntn đó cũng được, giá bình quân tồn kho thực tế, giá bình quân từng thời kỳ, giá tồn kho đầu tháng, hay bình quân tháng trước... nhưng đều hạch toán và ghi vào sổ ngay tại thời điểm phát sinh cả. Nếu lấy giá bình quân trong tháng, thì lấy bình quân tháng trước mà hạch toán, ghi sổ, sau đó điều chỉnh = bút toán điều chỉnh trước khi kết chuyển cuối tháng và sau khi tính lại giá bình quân trong tháng. Chứ không ghi ngược lại, bạn nghĩ thế nào?
Cũng có thể không ghi giá trị hàng xuất trên sổ chi tiết, (lý thuyết và thực tế cũng có chỗ khác) mà thuế vẫn OK thì... đây là 1 kinh nghiệm mà tớ phải học thêm, để sau này vận dụng (chứ không áp dụng).

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To adam_ktt!

Tại sao lại không lấy bình quân trong tháng này mà phải lấy của tháng trước để tính vậy bạn?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nhật Diệu nói:
To adam_ktt!

Tại sao lại không lấy bình quân trong tháng này mà phải lấy của tháng trước để tính vậy bạn?
Lấy giá bình quân tháng trước là cách lấy giá hạch toán tạm tính để ghi sổ. Cuối tháng căn cứ vào giá xuất kho thực tế để tính giá vốn, giá thực tế lúc này là giá bình quân cuối tháng như bạn nói.
Nếu lấy giá bình quân cuối tháng này, thì ít nhất phải chờ đến ngày cuối tháng (có khi vài ngày đầu tháng sau) mới có con số để mà ghi. Như vậy thì bạn có thể đã làm như vậy:
- Phiếu xuất không nhất thiết phải ghi giá và giá trị (điều này đúng)
- Ghi sổ chi tiết 156 bằng giá tạm tính.
- Sổ chi tiết 156 không ghi giá và giá trị hàng hóa phần xuất kho! (Cái này tớ không chắc nhưng nghỉ là không được, nếu bạn nói được, đã từng làm thì tớ chấp nhận xem như là một điều rút kinh nghiệm)
- Sổ chi tiết 156 (và một số TK chi phí sử dụng chính sản phẩm, hàng hóa của mình) cuối tháng mới ghi giá-giá trị cho những nghiệp vụ phát sinh xuất hàng hóa trong tháng. (Vi phạm nguyên tắc kế toán, vì như thế bạn phải để trống hay ghi lại... Do đó tớ mới nói là đối phó lại vì tại thời điểm bạn ghi sổ, bạn không thể tính được giá bình quân của cả tháng).
- Sổ chi tiết cuối tháng mới ghi: Sai rõ ràng, cho dù dùng phần mềm, sổ bạn có thể in vào cuối tháng, chứ ghi thì phải ghi ngay khi nghiệp vụ phát sinh. Tớ dám chắc chẳng có phần mềm nào chờ đến ngày cuối tháng mới tính giá bình quân đưa vào sổ chi tiết! Nếu không giữa tháng tớ cần kiểm kê kho thì chẳng in được sổ chi tiết àh???
Theo tớ vấn đề này cũng chẳng quan trọng, sai 1 tý như thế này chẳng ai để ý, cho nên tớ mới nói ban đầu "Bạn gặp khó khăn trong việc tính giá xuất ngay tại thời điểm phát sinh". Vì bạn dùng Excel tự tạo thì quản lý NXT không khó, chỉ hơi rắc rối để tính giá xuất 1 cách tự động!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To adam_ktt !
Mình đâu hỏi bạn cách làm đâu!
Cách làm thì tớ không bàn cãi nhưng có điều tớ không đồng ý với lời giải thích "Tớ dám chắc chẳng có phần mềm nào chờ đến ngày cuối tháng mới tính giá bình quân đưa vào sổ chi tiết".

P/S:Nhưng mấy nay mình bận quá chưa nói rõ ý kiến của mình về vấn đề này được, hẹn hôm khác nhé!

CompasX

CompasX

Guest
Nhat Dieu nói:
To adam_ktt !
Mình đâu hỏi bạn cách làm đâu!
Cách làm thì tớ không bàn cãi nhưng có điều tớ không đồng ý với lời giải thích "Tớ dám chắc chẳng có phần mềm nào chờ đến ngày cuối tháng mới tính giá bình quân đưa vào sổ chi tiết".

P/S:Nhưng mấy nay mình bận quá chưa nói rõ ý kiến của mình về vấn đề này được, hẹn hôm khác nhé!

Tớ hoàn toàn đồng ý với Nhat Dieu!
Xin viết vài dòng để ủng hộ bạn và cũng nói thêm với adam_ktt tớ dám chắc với bạn có rất nhiều phần mềm làm tốt chuyện này, bởi vì nếu người dùng nhập thế nào phần mềm chỉ biết lên sổ như vậy thì chắc chả ai mua phần mềm làm gì. Tớ dám khẳng định như vậy vì tin rằng ai làm phần mềm cho dân kế toán cũng đụng vấn đề này rồi, và chắc chắn giải quyết được. Bản thân phần mềm CompasX của chúng tớ cũng giải quyết ngon lành, pp rất đơn giản, bạn chỉ cần bấm chuột chọn cập nhật giá vốn hàng xuất cuối kỳ, nó sẽ lấy số dư đầu cộng với tất cả các phiếu nhập, tính ra giá bình quân rồi cập nhật lại tất cả các phiếu xuất ghi CÓ 156 NỢ 632 hoặc CÓ 155 NỢ 632 thôi mà. Chuyện này dân làm phần mềm kế toán gọi là chuyện "trẻ con" đấy :D nếu bạn chưa dùng phần mềm thì nên dùng đi, còn dùng phần mềm mà chưa làm được vụ này thì cũng nên thay đi, hiện nay có nhiều phần mềm tuy mới ra nhưng cũng tốt lắm đấy :D

M

mn_solutions

Guest
23/3/05
5
0
0
23
Tp.HCM
huyenchi nói:

"sao mà khổ như cái rổ"

Hình như bạn chỉ làm về Hàng Hóa thôi thì phải. Chỉ có chuyện đấy thôi mà.
Cách của bạn làm mình nghĩ là không cần thiết cho lắm đâu, hãy tính ngay giá tại thời điểm xuất chẳng phải hay hơn và đỡ mất thời gian (làm lại một lân nữa sao). Còn nhiều cái để làm mà.
Và hình như là Sep bạn cũng chẳng hỏi bất ngờ bạn về giá. Bạn thử nghĩ xem, đột nhiên giữa tháng có người hỏi bạn vế giá của sản phẩm ấy thì bạn trả lời thế nào? Đợi đến cuối tháng tính giá rồi e trả lời cho à.
Nên theo mình nghĩ tốt nhất là bạn nên tính giá ngay thời điễm có phát sinh, đỡ mất công. Cuối tháng dồn lại một đống công việc bạn có chắc là bạn đảm đương nổi chứ?
"Việc hôm nay không thể để lại ngày mai" phải cố gắng làm hết, thế mà lại hay. Và bạn nên tìm một cách nào đấy để đỡ vất vả hơn trong việc tính giá (vào thư viện load về chẳng hạn)
Em chỉ có vài ý thế thôi, nếu có sai thì các bác thông cảm nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA