Mỗi tuần một chuyên đề

vào sổ chi tiết tk 156, 632

• Thread starter huyenchi
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tớ đâu có nói là lấy giá bình quân cuối tháng để "TÍNH GIÁ VỐN HÀNG XUẤT BÁN" là sai đâu. ĐÚNG. Nhưng bạn Huyenchi hỏi là "ghi sổ chi tiết 156" như thế nào cơ mà!
Bạn nào đấy nói cuối tháng rồi ghi ngược lại, theo tớ thì không đúng. Hoặc là sổ chi tiết sẽ không ghi giá trị xuất, hoặc là ghi giá tạm tính rồi cuối tháng điều chỉnh lại.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to : huyen chi
Bạn có thể nói rõ là công ty bạn tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền cả kỳ hay bình quân liên hoàn ( tính giá bình quân sau mỗi lần nhập) ? Nếu tính giá bình quân gia quyền cả kỳ thì cuối kỳ mới tính giá xuất kho và như vậy bạn mới tính được đơn giá xuất kho và ghi số tiền vào sổ kế toán chi tiết. Lúc này chỉ có một giá xuất kho là giá xuất kho bạn tính được theo phương pháp bình quân gia quyền cả kỳ.
Còn nếu tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân liên hoàn ( tính giá bình quân sau mỗi lần nhập) thì lần nhập nào cũng phải tính lại giá xuất kho và sau mỗi lần nhập đều có một giá xuất kho . Bạn vào sổ giá xuất kho theo giá bạn tính được sau mỗi lần nhập. OK

Sửa lần cuối:
T

thuhuongvnt

Guest
17/4/04
22
0
0
Mình muốn hỏi năm trước mình tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân sau mỗi lần nhập, giờ mình muốn công việc này đơn giản hơn mình dùng phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ cho năm nay liệu có được không??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể thay đổi phương pháp tính giá xuất kho nhưng phải sau khi hết một năm tài chính.

Bắt đầu từ tháng 01/2005 bạn có thể làm theo phương pháp bình quân cả kỳ.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn có thể thay đổi phương pháp tính giá xuất kho nhưng phải sau khi hết một năm tài chính.
Bắt đầu từ tháng 01/2005 bạn có thể làm theo phương pháp bình quân cả kỳ.
Có thể bạn đọc câu trên sẽ hiểu nhầm ý của anh Tu Anh đấy. Nếu bạn muốn đổi PP tính giá xuất kho (hay PP trích khấu hao...) thì đợi hết năm này rồi đổi. Muốn đổi ngay bây giờ cũng được, nhưng bạn phải tính lại từ đầu năm theo phương pháp mới, chênh lệch bao nhiêu dùng bút toán điều chỉnh rồi sau đó dùng PP mới. Có điều bạn phải in ra 1 loạt bảng kê để chứng minh cho cái bút toán điều chỉnh của mình... cũng phiền lắm.

H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
to mn solutions
vấn đề tính giá xuất thật ra thì mình cũng không quan tâm nhiều lắm, vì nó cũng đơn giản. nhưng ở đây mình muốn hỏi là vấn đề ghi sổ cơ.
Mọi người cứ nghĩ đi, cũng 1 phiếu xuất đó mà mình phải ghi hai lần, vừa vào sổ 156, vừa vào sổ 632 cũng những nội dung như thế, chỉ khác nhau ở TKĐƯ thôi, vậy có phải là mệt mỏi lắm không , thay vì mình gộp hết tất cả PXK trong tháng lại rồi ghi 1 lần tổng giá trị của giá vốn luôn. mình nghĩ như vậy không biết có đúng không nên muốn hỏi ý kiến của mọi người đó mà.

M

mn_solutions

Guest
23/3/05
5
0
0
23
Tp.HCM
huyenchi nói:
to mn solutions
vấn đề tính giá xuất thật ra thì mình cũng không quan tâm nhiều lắm, vì nó cũng đơn giản. nhưng ở đây mình muốn hỏi là vấn đề ghi sổ cơ.
Mọi người cứ nghĩ đi, cũng 1 phiếu xuất đó mà mình phải ghi hai lần, vừa vào sổ 156, vừa vào sổ 632 cũng những nội dung như thế, chỉ khác nhau ở TKĐƯ thôi, vậy có phải là mệt mỏi lắm không , thay vì mình gộp hết tất cả PXK trong tháng lại rồi ghi 1 lần tổng giá trị của giá vốn luôn. mình nghĩ như vậy không biết có đúng không nên muốn hỏi ý kiến của mọi người đó mà.
Nếu như huyenchi viết đúng giá và thành tiền của phiếu xuất thì đâu còn vần đề gì khi ghi sổ nữa, đúng không?
Ý của huyenchi muốn là chỉ cần ghi một lần cho hai sổ chứ gì? Dùng excel có thể giải quyết mà. Mà hình như trên thư viện có đấy, load về dùng đi
Chào thân ái!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Như bạn hướng dẫn thì sẽ có hai phương pháp tính trị giá hàng xuất kho trong một kỳ (năm) kế toán, phải không? Không được đâu. Kể cả là bạn đã dùng điều chỉnh. Phải tuân theo nguyên tắc "nhất quán" chứ!
Nếu mà điều chỉnh được thì nhỡ sang tháng sau mình lại muốn thay đổi theo cách tính khác thì sao? Làm sao cán bộ thuế chạy theo mình được khi họ đến quyết toán?
adam_ktt nói:
Muốn đổi ngay bây giờ cũng được, nhưng bạn phải tính lại từ đầu năm theo phương pháp mới, chênh lệch bao nhiêu dùng bút toán điều chỉnh rồi sau đó dùng PP mới. Có điều bạn phải in ra 1 loạt bảng kê để chứng minh cho cái bút toán điều chỉnh của mình... cũng phiền lắm.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nguyen Tu Anh nói:
Như bạn hướng dẫn thì sẽ có hai phương pháp tính trị giá hàng xuất kho trong một kỳ (năm) kế toán, phải không? Không được đâu. Kể cả là bạn đã dùng điều chỉnh. Phải tuân theo nguyên tắc "nhất quán" chứ!
Nếu mà điều chỉnh được thì nhỡ sang tháng sau mình lại muốn thay đổi theo cách tính khác thì sao? Làm sao cán bộ thuế chạy theo mình được khi họ đến quyết toán?
Vẫn là một thôi chứ, vì số liệu trong năm đã được tính lại thep PP mới. Như vậy, số xuất kho vẫn được tính theo 1 phương pháp và vẫn nhất quán. Nhưng đó là lý thuyết, theo tớ cũng không nên đổi trong năm vì không những phải tính lại, mà còn phải in ra 1 loạt bảng kê chi tiết tính toán lại giá xuất kho từng sp theo PP mới, chỉ để chứng minh cho 1 số điều chỉnh! (Xem như in lại sổ chi tiết 155-156 theo PP mới). Bởi vậy tớ nói phiền lắm, không nên xài.
Cái này tớ nghe thầy giảng đàng hoàng (Ths Nguyễn Anh Thắng - GV HV Kế Toán Quản Trị) ko phải tự suy ra đâu.

M

Minou

Guest
6/9/04
54
0
0
Ha Noi
Bạn Adam KTT ơi, có thể cho Minou xin phần mềm mà bạn tính giá xuất kho được không? Minou cảm thấy hơi lúng túng ở phần này, sẽ hỏi thêm bạn nhé. Địa chỉ mail của Minou la binhbe@hotmail.com.
Cảm ơn bạn nhiều

N

nhutoankt

Guest
27/7/05
4
0
0
48
Hai Duong
to Huyền Chi
Mình nghĩ Adam Tran nói đúng, Bạn làm thế là đơn giản nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA