Luân chuyển chứng từ

• Thread starter chiphatinh
  • Ngày gửi
C

chiphatinh

Guest
17/4/05
2
0
0
39
Hà Tĩnh mình thương
Mọi người giúp tôi với!
chỉ cho tôi những chứng từ trong nghiệp vụ mua bán hàng hóa! gồm tất tật nhửng chứng từ nào? và nó luân chuyển ra sao?
Nếu có vẽ biểu đồ, lưu đồ gì đó thì làm ơn thuyết minh ra bằng lời giúp tôi luôn nhé! khả năng đọc lưu đồ của tôi kém lắm
A, còn nữa! nói rõ giúp tôi luôn xem chứng từ gì thì do ai lập? và lập thành mấy liên?
Chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Để có thể giải đáp được bài toán bạn đưa ra cần phải là rõ một số vấn đề sau:
- Thứ nhất công ty bạn đang sử dụng hình thức ghi sổ nào (vd như Nhật ký chung, CTGS, NK CT hay NK SC).
- Thứ hai lĩnh vực hoạt động của công ty bạn là gì?
- Thứ 3 bạn cần biết những chứng từ trong nghiệp vụ mua bán hàng hóa trong nước (nội địa) hay nhập khẩu...
Túm lại bạn phải nói cụ thể thì mọi người mới trả lời được.
Cheers,

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Tôi chắc là chẳng ai có thể trả lời cụ thể câu hỏi của bạn, có thể bạn là sinh viên đang làm một bài tập nên có câu hỏi hơi thiếu thực tế một chút. Về vấn đề này bạn nên theo lời cuk MINA-xinh đẹp mà làm vì nếu những người đã đi làm mà có trả lời cho bạn thì cũng không được cô giáo bạn tán thành vì nó thiếu tính lý thuyết như những gì các thầy cô đã viết trong giáo trình. Còn nếu bạn không phải là sinh viên thì chắc là bạn mới đi làm và vì vậy hãy cứ bình tĩnh xác định xem bạn đang bán cái gì ? cho ai ? có khi như thế có lẽ bạn sẽ tự trả lời câu hỏi của mình được đấy.
(Nếu mà tôi bán hàng thì tôi chỉ có mỗi cuốn sổ nợ thôi hic... hic...)

L

logistics.Cay

Guest
3/9/04
27
0
0
47
TP.HCM
Bạn có thể tìm sách hệ thống thông tin kế toán ở trường đại học kinh tế về xem nhé.
Và tôi tin chắc với bạn rằng đối với nghiệp vụ bán hàng hóa thì hóa đơn do BTC phát hành thì không thể thiếu.
Còn vấn đề luân chuyển chứng từ thì phải căn cứ vào tổ chức quản lý và hệ thống kiểm soát nội bộ (nếu có) ở cty bạn để lập lưu đồ.
Chào bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA