Thời điểm xác định doanh thu khi chuyển nhượng bất động sản?

• Thread starter thuy_bui
  • Ngày gửi
T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Mình có vấn đề này rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Công ty mình được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng, công ty xây dựng cơ sở hạ tầng và thu tiền trước của người mua theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng, mình đã tìm hiểu TT129 về thuế GTGT và TT130 về thuế TNDN thì thời điểm xác định thuế GTGT và thời điểm xác định doanh thu tính thuế TNDN là thời điểm thu tiền theo tiến độ. Nhưng về mặt kế toán thì mình sẽ ghi nhận doanh thu đó vào TK 511 hay vào TK 3387 để khi thu đủ tiền và chuyển giao quyền sở hữu thì kết chuyển sang 511. Mình ghi nhận vào 511 luôn có được không vì mình đang cần tăng khoản mục doanh thu trên báo cáo tài chính.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Mình có vấn đề này rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Công ty mình được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng, công ty xây dựng cơ sở hạ tầng và thu tiền trước của người mua theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng, mình đã tìm hiểu TT129 về thuế GTGT và TT130 về thuế TNDN thì thời điểm xác định thuế GTGT và thời điểm xác định doanh thu tính thuế TNDN là thời điểm thu tiền theo tiến độ. Nhưng về mặt kế toán thì mình sẽ ghi nhận doanh thu đó vào TK 511 hay vào TK 3387 để khi thu đủ tiền và chuyển giao quyền sở hữu thì kết chuyển sang 511. Mình ghi nhận vào 511 luôn có được không vì mình đang cần tăng khoản mục doanh thu trên báo cáo tài chính.
- Bạn lưu ý thời điểm xác định thuế GTGT là thời điểm thu tiền theo tiến độ, còn thời điểm xác định thuế TNDN là thời điểm bàn giao bất động sản.
- Về mặt hạch toán :khi xuất hóa đơn GTGT thu tiền theo tiến độ chưa bàn giao bất động sản thì bạn ghi nhận vào 3387 để xác định thuế GTGT phải nộp và tạm nộp thuế TNDN 2%; đến khi bàn giao bất động sản bút toán sang 511 để ghi nhận doanh thu xác định thuế TNDN phải nộp.

T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
- Bạn lưu ý thời điểm xác định thuế GTGT là thời điểm thu tiền theo tiến độ, còn thời điểm xác định thuế TNDN là thời điểm bàn giao bất động sản.
- Về mặt hạch toán :khi xuất hóa đơn GTGT thu tiền theo tiến độ chưa bàn giao bất động sản thì bạn ghi nhận vào 3387 để xác định thuế GTGT phải nộp và tạm nộp thuế TNDN 2%; đến khi bàn giao bất động sản bút toán sang 511 để ghi nhận doanh thu xác định thuế TNDN phải nộp.

Cảm ơn bạn nhưng bạn chưa đọc đầy đủ rồi: Theo điểm 1.1 mục II phần G TT130 : "Thời điểm xác định doanh thu tính thuế là thời điểm bên bán bàn giao bất động sản cho bên mua, không phụ thuộc việc bên mua đã đăng ký quyền sở hữu tài sản, quyền sử dụng đất, xác lập quyền sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Trường hợp doanh nghiệp được nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư cơ sở hạ tầng, nhà để chuyển nhượng hoặc cho thuê, có thu tiền ứng trước của khách hàng theo tiến độ dưới mọi hình thức thì thời điểm xác định doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp là thời điểm thu tiền của khách hàng. " Bạn xem rồi cùng thảo luận tiếp nhé! Trong trường hợp này có được HT 511 ko? Nếu được mình sẽ hạch toán chi phí tương ứng theo hướng dẫn của TT 130 và tính thuế TNDN theo thuế suất 25% chứ không phải theo tỷ lệ tạm nộp 2% trên doanh thu nữa.

Sửa lần cuối:
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Mình đã đọc kỹ rồi và hiện đang làm nữa.
Bạn đã trích dẫn văn bản đúng rồi còn gì nữa. Thời điểm xác định doanh thu tính thuế là thời điểm bàn giao bất động sản
- Khi đã bàn giao bất động sản thì phải xuất doanh thu toàn bộ bất động sản đã bán và ghi nhận vào 511 để xác định thuế TNDN phải nộp, không cần biết tiền đã thu đủ hay chưa.
- Khi chưa bàn giao bất động sản mà người mua ứng trước tiền thì xuất doanh thu trên cơ sở số tiền người mua ứng trước và ghi nhận doanh thu này vào 3387, còn thuế TNDN tạm nộp thì nếu bạn đã xác định được đủ chi phí thì thuế TNDN tạm nộp là 25% lợi nhuận, trường hợp chưa xác định được đủ chi phí thì tạm nộp thuế TNDN 2% trên doanh thu.

T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Anh Đức ơi, Anh cho em số điện thoại để em hỏi anh một số vấn đề được không ạ? Em cảm ơn anh trước!

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Bạn có thể liên lạc qua địa chỉ mail cũng được mà !
trinhxuan_duc@yahoo.com
Tôi sẵn sàng trả lời hoặc trao đổi về nghiệp vụ.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
- Về mặt hạch toán :khi xuất hóa đơn GTGT thu tiền theo tiến độ chưa bàn giao bất động sản thì bạn ghi nhận vào 3387 để xác định thuế GTGT phải nộp và tạm nộp thuế TNDN 2%; đến khi bàn giao bất động sản bút toán sang 511 để ghi nhận doanh thu xác định thuế TNDN phải nộp.[/QUOTE]

Bạn ơi, tài khoản 3387 không hạch toán số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ
Ở trên, doanh nghiệp mới chỉ thu tiền theo tiến độ của hợp đồng góp vốn, chứ chưa bàn giao nhà cho khách hàng, vậy thì làm sao hạch toán vào 3387 được chứ
Mình đồng ý là xuất hoá đơn GTGT, nộp thuế GTGT, tạm nộp thuế TNDN nhưng xem ra cách hạch toán của bạn chưa ổn rồi

K

khangcamau

Guest
19/5/10
1
0
0
51
Cà mau
Công ty mình cũng được nhà nước giao đất để đầu tư hạ tầng chuyển nhượng đất. Thực hiện theo phương thức vừa đầu tư vừa chuyển nhượng (nôm na là bán lúa non). Khi chuyển nhượng cho khách hàng Cty xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thu ngay (Nợ Tk 131/ Có TK 511). Cuối năm (hoặc cuối kỳ kế toán) mình bị vướng khi xác định giá vốn để xác định thu nhập chịu thuế. Các bạn có cách nào giúp với.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Xác định giá vốn nếu chưa tiến hành nghiệm thu được thì bạn có thể lựa chi phân bổ chi phí để tính dựa trên chi phí thực tế và chi phí dự toán để tính giá vốn..

Hoặc có thể trích trước chi phí để tính giá vốn để chi phí tương ứng với doanh thu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA