Thuế TNDN và thuế GTGT cho hợp đồng góp vốn?

• Thread starter thuy_bui
  • Ngày gửi
T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Các bạn giúp mình nhé: Khi khách hàng nộp tiền theo hợp đồng góp vốn thì doanh thu, thuế GTGT, TNDN được xác định khi nào? Có giống trường hợp chuyển nhượng bất động sản thu tiền theo tiến độ như TT 129 và TT 130 quy định không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Các bạn giúp mình nhé: Khi khách hàng nộp tiền theo hợp đồng góp vốn thì doanh thu, thuế GTGT, TNDN được xác định khi nào? Có giống trường hợp chuyển nhượng bất động sản thu tiền theo tiến độ như TT 129 và TT 130 quy định không?

Chào bạn,
Khi khách hàng nộp tiền góp vốn, bạn cần lưu chứng từ: Biên bản họp HĐQT, phiếu thu (nếu nộp tiền mặt), giấy chứng nhận góp vốn, hạch tóan nợ Tk 111, 112 / có TK 411.
Việc này không có liên quan đến tài khỏan nào khác cả bạn nhé.

T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Chào bạn,
Khi khách hàng nộp tiền góp vốn, bạn cần lưu chứng từ: Biên bản họp HĐQT, phiếu thu (nếu nộp tiền mặt), giấy chứng nhận góp vốn, hạch tóan nợ Tk 111, 112 / có TK 411.
Việc này không có liên quan đến tài khỏan nào khác cả bạn nhé.

Hix, bạn hiểu sai vấn đề rồi, đây là hợp đồng góp vốn trong lĩnh vực đầu tư kinh doanh bất động sản để nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất trong tương lai cơ mà.

dddd

dddd

Trung cấp

Thuế GTGT và thuế TNDN được xác định khi khách hàng của công ty bạn bắt đầu chuyển tiền đặt cọc rồi..Cái này là tính trên thu nhập thu theo tiến độ góp vốn mà..cũng gần giống với TT129 va 130 ban a

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Chào bạn, mình cũng mới làm về lĩnh vực này nên có gì cùng trao đổi nhé
Từ trước tới giờ, việc xác định thuế tndn và gtgt chỉ khi nào chuyển qua hợp đồng mua bán ( chung cư đã xong phần móng) - Thời điểm nghị định 71 có hiệu lực thì khác nhé
Hợp đồng góp vốn hay hợp đồng đặt cọc đều chưa phải kê khai
Tuy nhiên, một số công văn mới đây xác định rằng thu tiền theo tiến độ ơuới mọi hình thức thì đều phải kê khai và nộp thuế theo TT 129+ TT130
Bạn xem CV 2846/TCT ngày 02/08/2010 rồi cho ý kiến nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA