Thuế TNCN trong đơn vị hành chính

  • Thread starter hoangcuongnet
  • Ngày gửi
H

hoangcuongnet

Thành viên thân thiết
2/2/09
150
0
16
33
hai duong
#1
- Cơ quan em là đơn vị hành chính sự nghiệp, em cứ nghĩ đến hết năm 2009 mới bắt đầu phải nộp thuế thu nhập cá nhân có phải không ạ. Mức tính thu nhập cá nhân có được tính vào các khỏan như Phụ cấp chức vụ, pc ưu đãi ngành, phụ cấp trách nhiệm hay gì gì không ạ? giúp em mới
 
L

lamhic

Thành viên thân thiết
4/10/04
190
1
18
35
Ha Noi
#2
Theo mình biết thì chỉ đc miễn 6 tháng đầu năm. các phụ cấp của bạn nêu bạn xem lại TT84 va 62 đi, các phụ cấp đấy đc miễn thuế TNCN.
 
L

lamtientung

Thành viên thân thiết
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
#3
- Cơ quan em là đơn vị hành chính sự nghiệp, em cứ nghĩ đến hết năm 2009 mới bắt đầu phải nộp thuế thu nhập cá nhân có phải không ạ. Mức tính thu nhập cá nhân có được tính vào các khỏan như Phụ cấp chức vụ, pc ưu đãi ngành, phụ cấp trách nhiệm hay gì gì không ạ? giúp em mới
- Mình trích CV hướng dẫn của TCT để bạn tham khảo nhé:
Tại Điều 6 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009...“Bổ sung vào điểm 2.2 các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công như sau :
Đối với những lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp,… thì các khoản phụ cấp, trợ cấp,… này không tính vào thu nhập chịu thuế”.
Căn cứ quy định nêu trên thì ngoài những khoản phụ cấp theo quy định tại điểm 2.2 mục II phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính thì chỉ đối với những lĩnh vực, ngành nghề mang tính chất đặc thù mà cơ quan Nhà nước có thẩm quyền có quy định các khoản phụ cấp, trợ cấp riêng thì những khoản phụ cấp, trợ cấp này không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.
Đối với những khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm của cán bộ công chức, và các khoản phụ cấp, trợ cấp do doanh nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị xã hội quy định như: phụ cấp lãnh đạo, quản lý trong các doanh nghiệp, phụ cấp làm công tác Đảng, đoàn thể, phụ cấp tính theo lương của các đơn vị theo chế độ khoán kinh phí ... không phải là những khoản phụ cấp đặc thù do vậy phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.
 
H

hoangcuongnet

Thành viên thân thiết
2/2/09
150
0
16
33
hai duong
#4
- Vậy được giảm trừ mỗi phụ cấp ưu đãi của ngành như trong ngành y tế được phụ cấp 30% thì đó chính là khoản không phải chịu thuế.? còn các phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ, pc vượt khung vẫn phải tính
 
V

vicashuong

Sơ cấp
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
#5
- Vậy được giảm trừ mỗi phụ cấp ưu đãi của ngành như trong ngành y tế được phụ cấp 30% thì đó chính là khoản không phải chịu thuế.? còn các phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ, pc vượt khung vẫn phải tính
Đúng đấy bạn ạ. Cơ quan mình cũng là cơ quan HCSN như bạn đấy. Sắp quyết toán thuế rồi nên mình cũng vào học hỏi kinh nghiệm đấy mà.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều