Chi phí tiền lương trong công ty thiết kế?

• Thread starter acca1
  • Ngày gửi
A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
cty em làm về thiết kế, lương cố địng hàng tháng của bộ phận thiết kế là 3.000.000 em hạch toán vào 642, còn lại khi có sản phẩm thiết kế hoàn thành thì sẽ có lương king doanh tùy theo mức công việc của từng người, khoản tiền lương này em hạch toán vào 154 sau đó kết chuyển sang 632.
cách hạch toán của em như vậy có được không?
mọi người có kinh nghiệm cho em ý kiến nhé
em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
cty em làm về thiết kế, lương cố địng hàng tháng của bộ phận thiết kế là 3.000.000 em hạch toán vào 642, còn lại khi có sản phẩm thiết kế hoàn thành thì sẽ có lương king doanh tùy theo mức công việc của từng người, khoản tiền lương này em hạch toán vào 154 sau đó kết chuyển sang 632.
em cảm ơn nhiều!

Làm như bạn theo mình nghĩ không ổn, theo mình thì lương của bộ phận thiết kế cần được hạch toán và kết chuyển vào TK 632. Luơng các bộ phận quản lý thì mới hạch toán vào TK 642.
Như trường hợp Cty bạn thì sẽ có chút khó khăn do chi lương theo doanh thu, mà quyết toán thường chậm. Do đó tiền lương chi hàng tháng có thể phản ánh không đúng tiền lương thực tế mà cán bộ CNV nhận được của tháng đó. Mình nghĩ nên làm theo 2 cách:
C1: Hạch toán chi phí tiền lương theo đúng tình hình thực tế (TK 154, TK 632), theo đó tiền lương gồm 2 phần: Lương cố định + Lương doanh thu (các công trình hoàn thành và có quyết toán trong tháng)
C2: Kết hợp với phòng kế hoạch, phòng tiền lương (nếu có) ước tính chi phí tiền lương (có nhiều cách ước tính, thường thì theo sản lượng, sau đó chia cho từng tháng). Tạm hạch toán số ước tính vào chi phí, tạm chi < số ước tính. Cuối năm tổng hợp lại sản lượng và điều chỉnh lại quỹ tiền lương, hạch toán bổ sung vào chi phí.

T

thoa760

Guest
18/12/09
25
0
1
47
tphcm
Bạn ơi cho mình hỏi thêm cty mình cũng thiết kê nhưng không có hợp đồng thiết kế, lương nhân viên thiết kế vẫn phải trả vậy mình hoạch toán vào đâu? không thể hoạch toán vào 154,632 vì ko có đầu ra. cũng không thể hoạch toán vào 642 vì ko phải chi phí quản lý doanh nghiệp. vậy mình nên làm sao? cũng bối rối lăm

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

em cảm ơn nhiều!

Bạn ơi cho mình hỏi thêm cty mình cũng thiết kê nhưng không có hợp đồng thiết kế, lương nhân viên thiết kế vẫn phải trả vậy mình hoạch toán vào đâu? không thể hoạch toán vào 154,632 vì ko có đầu ra. cũng không thể hoạch toán vào 642 vì ko phải chi phí quản lý doanh nghiệp. vậy mình nên làm sao? cũng bối rối lăm

Theo tôi, họ là nhân viên Cty nhưng thuộc BP thiết kế, bạn cứ hạch toán thẳng lương của họ vào 642 như cách của bạn lúc đầu (không phụ thuộc vào có hay không DT), còn phần lương theo DT như bạn nói bạn cứ cho là thưởng theo DT (tiền thưởng mang tính chất tiền lương) khi nào có DT thì hưởng, không thì thôi, chứ bạn đưa hết vào 154 mới là không ổn.
Bạn nên làm theo như lúc đầu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA