không đăng ký MST cho công nhân

• Thread starter bebong711
  • Ngày gửi
B

bebong711

Guest
4/11/09
9
0
0
bh
Cả nhà cho mình hỏi là ở DN mình Lương CN không có ai vượt quá 5.000.000 nên mình không đăng ký MST cá nhân và không làm tờ khai thuế TNCN thì có sao không. Và nữa mình chưa nắm rõ khi thuê công nhân thời vụ phải khấu trừ 10%. Cả nhà giúp mình với nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cả nhà cho mình hỏi là ở DN mình Lương CN không có ai vượt quá 5.000.000 nên mình không đăng ký MST cá nhân và không làm tờ khai thuế TNCN thì có sao không. Và nữa mình chưa nắm rõ khi thuê công nhân thời vụ phải khấu trừ 10%. Cả nhà giúp mình với nha!

- MST cá nhân không phụ thuộc vào mức thu nhập, mà cứ có thu nhập chịu thuế là phải đăng ký thuế để được cấp MSTCN. Nếu không có MSTCN thì người lao động sẽ bị nhiều thiệt thòi
Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:
- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức

Chào bạn.
Ai ai cũng cần có MST cá nhân cả bạn à. Bạn làm hồ sơ đăng ký MST cá nhân cho mọi người ngay đi.
Bạn tham khảo điều sau đây để biết sự tiện ích khi có MST:
" Theo thông tư số 84/2008/TT-BTC - ngày 30.9.2008 có hướng dẫn: "Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút, giảng dạy... có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi chi trả theo mức: Cá nhân có mã số thuế thực hiện khấu trừ 10% trên thu nhập; cá nhân không có mã số thuế thực hiện khấu trừ 20% trên thu nhập".

Ghi chú: riêng năm 2009, chỉ thu 10% nếu chưa có MST.

L

lananhngk

Guest
19/9/07
4
0
0
49
Hà Nội
Chết thật. Mình toàn khấu trừ 5% đối với những người đã có mã số thuế?

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chết thật. Mình toàn khấu trừ 5% đối với những người đã có mã số thuế?

Tôi mách bạn cách làm này để "truy thu": Đến tháng 12/09 nếu vẫn trả lương cho các CN đã lỡ khấu trừ thuế TNCN 5%, trước khi thanh toán lương, bạn tính thuế TNCN tổng hợp lại từ tháng tính nhầm cho đến 12/09 bao gồm: tổng số phải thu trừ đã thu và còn lại.
Như vậy là tính đúng, tính đủ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA